ใครเคยมีประสบการณ์ ทำงานออกกะแล้วไปเรียนบ้างครับ เป็นยังไงบ้าง (ปวส.วันอาทิตย์)

อายุ21 เป็นหนุ่มโรงงาน วุฒิ ม6
ขอบ่นก่อนแล้วกัน
ตัวผมเองรายได้ต่อเดือนทุกวันนี้ต่ำสุด 17000 สูงสุด 20000 ที่ได้มาเยอะมาจากโอทีกับสวัสดิการ
ผมรู้สึกว่ามันก็ไม่ได้เยอะเลยนะครับ
ล่าสุดหยุดสงกรานต์ไป ได้เฉพาะแค่ค่าแรงขั้นต่ำตามกฎหมายแรงงาน แต่แค่ไม่ได้โอทีกับสวัสดิการเพราะหยุดทำงานไป
ผมมองยาวๆไปแล้ว รายได้หนุ่มสาวโรงงานมันจะตันอยู่แค่นี้จริงๆ โรงงานเกือบทุกที่บรรจุเป็นพนักงานประจำยาก โบนัสก็ได้น้อยนิดเพราะเป็นแค่ซัพคอนแทรค
หลายๆที่เป็นสัญญาระยะสั้น งานหมดก็เอาคนออก มันไม่เห็นมีความมั่นคงอะไรเลย

ตอนนี้ตัวผมเองเลยเล็งไว้ว่าจะเรียนต่อ ปวส.ช่าง วันอาทิตย์
แต่ติดตรงที่ว่าโรงงานเกือบทุกที่ ทำงานจันทร์ถึงเสาร์ ถ้าเขากะในคืนวันเสาร์แล้วออกกะไปเรียนวันอาทิตย์ ตัวผมเองไม่แน่ใจว่าจะไหวหรือเปล่า จะเสียสุขภาพมากไหม

ผมเห็นช่างในโรงงาน เท่าที่รู้มาให้เป็นเงินเดือน รวมโอทีกับสวัสดิการ 25000-30000 โบนัสเกินครึ่งแสน เพราะเขาให้เป็นพนักงานประจำไปเลย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่