ในอนาคต nct dream vs เจน 4 จะเป็นยังไง

ส่วนตัวพึ่งเป็นดรีมเส้นได้ประมาณปีกว่าค่ะ

เรารู้ว่าน้องดรีมมีฐานแฟนคลับที่มีพลังซื้อมากถึงหลักล้านสองล้าน ฐานแฟนคลับที่เกาหลีหนาแน่น เพลงติดชาร์ตสูงตลอด แต่สิ่งที่ทำให้เราเป็นห่วงคือน้องดรีมไม่มีแฟนเพลงใหม่ ๆ เลย คัมแบคล่าสุดกระแสค่อนข้างเงียบในแง่ของกระแสเพลงและการพูดถึงของคนนอกด้อม พูดตรง ๆ เลยคือเรารู้สึกว่าคัมแบคนี้ตกคนได้น้อย มีแค่แฟนคลับด้วยกันเองที่ฟังเพลง ชาร์ตอินเตอร์อย่าง spotify ก็ยอดสตรีมน้อยทั้งอัลบั้ม ยอดวิว youtube ถ้าตัด ads ออกไปก็ไม่ได้สูงเลย ดรีมเส้นมีไม่น้อยเลยนะ แต่มันเป็นเพราะอะไรหรอคะ เพราะแนวเพลงหรือการโปรโมท ?

น้องดรีมเดมานานแล้วก็จริง แต่อายุเฉลี่ยเมมเบอร์ใกล้เคียงกับเจน 4 เลยทำให้เป็นห่วงว่าในอีก 2-3 ปีข้างหน้าจะโดนกระแสวงเจน 4 แซงไหม ยิ่งระบบวงแบบนี้ + อายุวงประมาณนี้ + อยู่ค่ายนี้อีก ในขณะที่วงเจน 4 จะมีความ fresh กว่า ทำให้ตกแฟนหน้าใหม่ได้ง่ายกว่า แฟนคลับมีความ active มากกว่า อย่างคนรอบตัวเราก็หันไปตามเจน 4 กันหมดแล้ว หลายวงก็เริ่มมีเพลงที่เป็นกระแสไวรัล ชาร์ตอินเตอร์ ยอดวิวก็อยู่ในระดับดีมาก ยกตัวอย่างที่เห็น ๆ ของปี 2022 ก็ stray kids , treasure

คิดว่าในอีก 2-3 ปีข้างหน้า กระแสน้องดรีมจะเป็นยังไงคะ

*อยากทราบความคิดเห็นจริง ๆ กรุณาตอบย่างสุภาพ มีเหตุผล และไม่ใช้อารมณ์นะคะ ขอบคุณค่ะ 🙏🏻
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่