รักษาไข้หัดแมวเองง่ายๆ งบไม่เกิน400 เผื่อจะเป็นประโยชน์นะคะ

แมวเราตัวเล็กมากๆแล้วเราดันยังไม่พาเค้าไปฉีดวัคซีน ทำให้เค้าติดหัดแมวมาจากแมวแถวบ้านเรามั้งคะ
อาการของแมวเราคือ ขี้ตาไหลทั้งวัน ขี้ตาแฉะ ก่อนหน้าขี้ตาแฉะน้องซึมไปวันนึง อ้วกเป็นสีเขียว เรานี่เครียดเลยค่ะ
เลยพาไปหาหมอ ให้น้ำเกลือและให้ยามา สำหรับเรายาไม่ได้ผลเลย
เราเลยหาวิธีที่จะรักษาเอง เพราะตอนนั้นไปครั้งเดียวก็หมดไปเป็น1000+ เราต้องเซฟเงินด้วยค่ะ
ของที่ต้องรักษาน้องมีดังนี้ค่ะ
1)ยาเขียวตราใบโพธิ์ 10กว่าบาท
2)น้ำแดงเฮลูบอยเพียวๆขวดใหญ่ๆ อันนี้ไม่เกิน70฿
3)อาหารเปียกแบบเป็นมูสก็ยิ่งดีค่ะ ซื้อเป็นซอง15-16฿
ขั้นตอนที่รักษาคือ
วันแรกๆน้องจะไม่ยอมกินข้าวเลยค่ะ เราทำได้แค่ป้อนน้ำแดงเพียวๆ3cc/มื้ออาหาร
หลังจากนั้นตามด้วยยาเขียวตราใบโพธิ์ ครึ่งเม็ดละลายกับน้ำ/มื้ออาหาร ค่อยๆทยอยกินนะคะถ้าอมวตัวเล็กมากๆ แต่ถ้าแมวโตแล้ว3cc/มื้อก็ได้ค่ะ
(น้ำแดงให้ตลอดทั้งวันนะคะเป็นระยะๆ เช้า สาย กลางวัน บ่าย เย็น พบค่ำ ก่อนนอน )
อาหารเปียกเอาใส่ช้อนกาแฟแล้วลองเอาไปแตะๆตรงปาก ตรงจมูกเค้าค่ะ ให้เค้าได้ดมกลิ่นเผื่อเค้าจะได้อยากอาหาร ถ้าอยากอาหารเราก็ให้คำเพิ่มปริมาณไปเรื่อยเลยค่ะ
พอหลังจากนั้นมาประมาณ3วันหลังจากกินยาแมวเราดีขึ้นเหมือนไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้นเลยค่ะ
แต่!!!เค้าจะอึเหม็นมาก เป็นสีดำปนเลือด ท้องเสียมากๆ แบบว่าเหม็นสุดๆ ถ้าใครมีน้องแมวลักษณะคล้ายนี้ให้ป้อนยาจนกว่าทุกอย่างจะกลับมาปกติ100%นะคะ
สู้ๆนะคะทาสแมวอย่างเรา ยังไงรอดแน่นอนค่ะวิธีนี้ อย่าปล่อยให้น้องเป็นหลายวันนะคะ อาการออก1-3วันก็เริ่มรักษาได้ด้วยตัวเองเลยค่ะ
ฝืนให้น้องกินด้วยนะคะ ถ้าเราให้อะไรไปแล้วเค้าไปกิน เราก็ต้องป้อนจนกว่าเค้าจะสามารถกินเองได้คับ💗💗
ยังไงขอให้น้องแมวทุกตัวรอดนะคะ💖💖
ยาหาซื้อที่ร้านยาทั่วไป
น้ำแดงหาซื้อตามร้านโชห่วยได้เลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่