ปรึกษาเรื่องเรียนต่อค่ะ อยากจะขอคำแนะนำ

สวัสดีค่ะ

ขอออกตัวก่อนว่าตอนนี้เราอายุ 27 ย่าง 28 นะคะ

ตั้งแต่เรียนจบและทำงาน เรารู้สึกว่าตอนนี้อะไรๆ เริ่มลงตัวมากขึ้น ความคิดเรื่องที่จะเรียนต่อกลับมาหลังจากที่ทิ้งไปพักหนึ่ง

ช่วงแรกที่ตัดสินใจทำงานที่ไทยก่อน เพราะด้วยความที่เราเป็นลูกคนโตของบ้านที่ต้องทำงานหาเงินให้ครอบครัว แต่ตอนนี้น้องสาวกำลังจะเรียนจบ เราเลยรู้สึกว่า เราควรทำอะไรเพื่อตัวเองได้แล้วค่ะ

เรามองว่าไม่มีใครแก่เกินเรียน แต่ก็รู้สึกไม่มั่นใจเช่นกันว่าจะทำได้ดีมั้ย มีหลายอย่างที่เราไม่รู้สำหรับการเตรียมตัวเพื่อเรียนต่อ

เราตัดสินใจที่จะเรียนต่อโท MBA รวมถึงภาษาเพิ่มเติม (ส่วนตัวอ่าน เขียน พูด ฟังอยู่ในระดับกลางๆ และได้ภาษาจีนอยู่บ้างค่ะ) และกำลังสนใจที่จะไปอังกฤษ เลยอยากจะขอคำแนะนำจากทุกคนที่มีประสบการณ์ ไม่ว่าจะเรื่องการเตรียมตัว ค่าใช้จ่าย ที่พัก ที่เรียน หรือการทำงานพาร์ทไทม์ต่างๆ หรือจะเล่าประสบการณ์เป็นแนวทางให้เราก็ได้ค่ะ ต้องบอกตรงๆ ว่าเราลองหาข้อมูลแล้วมีหลายอย่างที่ยังไม่ค่อยเข้าใจและเริ่มไม่ถูกค่ะ

รบกวนด้วยนะคะ 🙏🏻🙏🏻🙏🏻

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่