เรียนจบป.ตรีที่จีน ได้วุฒิอะไรคะ

อยากเป็นครูค่ะ ตอนนี้อยู่ม.5 กำลังวางแผน ว่าจะเรียนต่อที่ไทย ครุศาสตร์ หรือไปเรียนต่อ ที่จีน ด้านการสอนภาษาจีน อยู่ค่ะ แต่ยังไม่มีข้อมูล ในส่วนของการเรียนต่อที่จีน ว่าถ้าจบมาแล้วจะทำงานอะไร หรือต้องไปต่อตรงไหนเพิ่มเติมค่ะ อยากจบมาแล้วทำงานได้ไวที่สุด ตอนนี้มีเรียน พรีดีกรี ของม.ราม ไว้ด้วยค่ะ ถ้าจบจากจีนแล้วจะเป็นครู ต้องเรียนวุฒิครูเพิม ก็ต้องเสียเวลาไปอีกปี แต่ถ้าเรียนที่ไทยแล้วต่อโทที่จีนจะดีกว่าไหม อีกมุมนึงคืออยากออกไปเจอโลกกว้าง เผื่อจะได้เห็นโอกาสหรือมุมมองในอาชีพอื่นๆ แต่ทราบมาว่า คนในประเทศจีนหารแข่งขันสูง หลายคนจบมาไม่มีงาน เลยอยากหาข้อมูลเพิ่ม ไม่รู้จะไปถามใครค่ะ ส่วนตัวชอบเรียนภาษาจีนนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่