เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

อยู่ต่างประเทศ ไม่ได้กลับไปเกณฑ์ทหาร เป็นไรไหม?

คือตอนนี้ผมอยู่ต่างประเทศครับ ไม่ได้กลับไปเกณฑ์ทหาร เล่าก่อนนะครับ ผมทำตามกฎหมายทุกอย่าง ไปรับใบที่จะเกณฑ์ทหารทุกอย่าง ปีแรกปี2021ปีแรกของการเกณฑ์ทหารของผม ผมไปผ่อนผันครับ เขาเลยให้มาปีหน้า คือปีนี้2022 แต่ผมไม่ได้ไปครับเพราะอยู่ต่างประเทศกลับก็ไม่ได้เพราะสถานการณ์โควิดและอะไรหลายๆอย่าง เลยให้พ่อไปคุยที่สัสดีอำเภอไปแจ้งว่าอยู่ต่างประเทศกลับมาไม่ได้ สัสดีเขาก็ว่าไม่เป็นไร แต่ก็ให้อยู่ต่างประเทศ4-5ปีค่อยมาไทย แต่ผมไม่อยากทำครับ กลัวขึ้นบัญชีรายชื่อหนีทหารกลัวไปหมด ปีหน้าปี2023ว่าจะกลับไปเกณฑ์ให้เรียบร้อยทำตามกฎครับ เลยอยากถามว่าปีนี้ที่ไม่ได้กลับไปเกณฑ์ทหารจะเป็นอะไรมั้ยครับ ถ้ากลับไปแล้วเขาจะจับเราเป็นทหารเลยหรือเปล่าครับ จะโดนรวบตรงตม.เหมือนเขาว่ามั้ยครับ แล้วจะต้องไปขึ้นศาลเสียค่าปรับอะไรมั้ยครับ อาจจะพิมพ์งงๆหน่อยนะครับ กระทู้แรก😅
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่