สายศิลป์ภาษา เรียนหมอได้ไหม

เป็นช่วงม.5จะขึ้นม.6แล้วมารู้ตัวว่าเราไม่เหมาะกับการเรียนสายนี้ด้วยทั้งครูที่สอนเพิ่งจบใหม่ สายนี้เพิ่งเปิดได้ไม่นาน(ผมเป็นรุ่นที่2)และตัวเราที่พูดไม่ได้เก่ง คือตัวผมไม่เชิงว่าเป็นลักษณะเป็ดที่ทำอะไรไม่สุดสักอย่าง แต่ดันทำทุกอย่างได้ดีซะอย่างนั้นเลยไม่รู้ว่าตัวเราชอบอะไรมากมี่สุดกันแน่ แล้วมารู้ตัวว่าชอบวิทย์คณิตมากกว่า เป็นอะไรที่พลาดมากๆๆๆๆ และที่ตัวผมอยากเป็นหมอเพราะว่าผมคลุกคลีอยู่ในโรงพยาบาลตั้งแต่เด็ก ได้ลองใช้เครื่องมือต่างๆ(พวกกล้องอะไรพวกนี้นะ เป็นของส่วนตัวของแม่) พอย้อนนึกแล้วทำให้ผมอยากเป็นหมอ แต่อุปสรรคคือผมเหลือเวลา1ปี ทำให้ผมต้องรีบปั่นอ่านหนังสือเพื่อให้ทันเด็กวิทย์คณิต และส่วนตัวไม่เคยเรียนพิเศษมาก่อนเลย อยากถามว่ามีที่เรียนพิเศษดีๆไหมและสายศิลป์เป็นหมอได้มั้ย ถ้าใครเป็นแบบเดียวกันหรือรุ่นพี่ที่มีประสบการณ์มาก่อนรบกวนช่วยมาแชร์กันหน่อยนะครับ (เป็นการตัดสินใจที่พลาดมากๆ อยากย้อนเวลาเลย;-;) ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่