สอบถามคุณหมอตา หรือผู้มีประสบการณ์ตรวจตา เช่นพวกต้อต่างๆ หรือพวกจอประสาทตา ค่ะ

กระทู้คำถาม
สอบถามประสบการณ์ตรวจตา เช่นพวกต้อต่างๆ หรือพวกจอประสาทตา ค่ะ
1. ขั้นตอนการตรวจเป็นยังไงบ้างคะ โดนทำอะไรบ้าง เจ็บมั้ย หรือมีขั้นตอนไหนที่ทำให้ตกใจมั้ยคะ
2. ตรวจที่ รพ ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่คะ

เรามีอาการวุ้นลูกตาเสื่อมค่ะ เป็นมาหลายสิบปีแล้ว ไปหาหมอตาเกือบทุกปี แต่ยังไม่เคยตรวจพวกต้อหรือจอประสาทตาแบบละเอียดเลยค่ะ
แต่เราเป้นคนที่ตาเซนซิทีฟมาก เคยเจอประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับการตรวจตาเลยค่อนข้างฝังใจค่ะ
เลยกลัวๆยังไม่กล้าไปหาหมอตาเท่าไหร่
เลยอยากทราบพวกขั้นตอนล่วงหน้าว่าเราจะต้องเจออะไรบ้าง เผื่อจะได้เตรียมใจไว้ก่อนค่ะ 555
ขอบคุณมากค่า
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่