ทำไมคนที่ดูพยายามมากๆ กลับสอบแพทย์ไม่ติด (Not all)

กระทู้คำถาม
ตามจริงรู้แล้วค่ะ ว่ามันยากมากๆคนที่เข้าได้ก็มีแต่คนที่เก่งในระดับหนึ่งเลยถึงจะไปอยู่ในจุดนั้นได้ แต่ทำไมบางคนที่เราเห็นใน Tiktok เขาดูตั้งใจกันมากๆ ทำคลิปอ่านหนังสือ ติวหนังสือ ลงเรียนคอสออนไลน์ เรียนพิเศษ แต่สุดท้ายก็สอบไม่ติด แล้วเขียนแค็ปชั่นประมาณว่าหรือจริงๆแล้วเราพยายามได้ไม่มากพอ ไม่ก็ไหนว่าความพยายาม ไม่เคยทำร้ายใคร เห็นแล้วเราก็เอามาคิดหนัก เวลาเห็นคลิปแบบนี้แล้วรู้สึกหดหู่ทุกครั้ง แต่ก็แปลกนะที่ตัวเองชอบดูชอบเข้าไปอ่านคอมเม้นท์เผื่อเป็นแนวทาง จนในฟีดขึ้นแต่คลิปแนวนี้ ส่วนตัวก็เป็นคนหนึ่งนะที่อยากเป็นแพทย์ตอนนี้ก็พยายามอยู่ค่ะ อ่านหนังสือ ทำโจทย์คณิตทุกวัน บางทีก็เรียนล่วงหน้าไปก่อนเลยเพราะกลัวสู้คนอื่นไม่ได้ 😂  ปัญหาคือเรากลัวค่ะ กลัวความผิดหวังเพราะเราก็หวังไว้สูงมากๆ เป็นความฝันตั้งแต่วัยเด็กเลยก็ว่าได้ เลยอยากมาตั้งคำถาม
ปัจจัยหลักๆทำไมถึงคิดว่าเขาถึงสอบไม่ติดคะ
1.เพิ่งมาเริ่มเตรียมตัวในเวลาที่มันสายไปหรือช้ามากๆแล้ว
2.ถ่ายคลิปแค่ตอนติวกับอ่านหนังสือ แต่ความจริงเราไม่รู้หรอกว่าวันๆเขาทำอะไรบ้าง
3.อ่านหนังสือหรือทำโจทย์แบบผ่านๆไม่ได้เข้าใจจริงๆ มีเนื้อหาอีกเยอะที่เขายังไม่เข้าใจและไม่ได้เรียนรู้
4.ข้อสอบยากเกินความสามารถของคนๆหนึ่ง
หรือมีปัจจัยอื่นๆอีกไหมคะ ทำไมสงสารคนรุ่นใหม่กันจัง แถมมีคนบอกว่าปีนี้ Gat/pat ยากสุดๆ
* กระทู้นี้โดนด่าแน่ๆนอน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่