เคยเป็นไม่กล้าพูด แล้วมาคิดได้ทีหลังว่า รู้งี้ควรพูดไปดีกว่าไม่น่าเงียบเลย

ตอนนี้กลายเป็นตรงข้าม  พอฝึกตัวเองให้กล้าพูด 
ตอนนี้กลับมาคิดทีหลังว่า   รู้งี้ไม่น่าพูดเลย  เงียบไปยังดีกว่า

ปัญหาโลกแตกครับ  ทำยังไงถึงจะถูกจังหวะ  ถูกตัวเลือก  สามารถเลือกเงียบ  และ พูด  ได้ถูกจังหวะครับ
รู้สึกว่าตัวเองเลือกผิด  มากกว่าเลือกถูก  (จะเงียบ  หรือ  จะพูดดี)

สุดท้ายต้องมาเสียจกับคำ 2 คำว่า  น่าจะพูดแต่แรก  กับ  น่าจะเงียบแต่แรก      ส่วนใหญ่จะเลือกผิด

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่