คนที่เขาเรียนทันตแพทย์ ก่อนหน้านี้เรียนอะไรกัน?

คือต้องบอกก่อนว่าเราอยากเป็นทันตแพทย์ค่ะ ตอนนี้พึ่งขึ้นม.3 ค่ะ แน่นอนว่ายังไม่เปิดเทอม เลยยังไม่ได้เรียนเนื้อหาของม.3ค่ะ แต่แอบอ่านๆไปบ้างแล้ว และคิดว่าเป็นเนื้อหาที่ค่อนข้างง่าย(?) ต่างจากเนื้อหาที่เรียนกันในชั้นมัธยมปลายที่ไปศึกษามา คือห้องวิทย์ - คณิต
 เลยสงสัยว่า คนที่เขาเรียนทันตฯกันเนี่ย ก่อนที่จะขึ้นมหาลัย ม.ต้นและม.ปลายเรียนอะไรกัน เรียนสายที่เอาไว้เข้าคณะทันตฯโดยตรงไหม หรือว่าเรียนสายไหนไปก่อนก็ได้ แล้วไปเลือกที่มหาลัยเลย แต่ได้ยินมาว่าเนื้อหาตอนมัธยมนั้นไม่เบาเลย ตอนนี้สับสนมากค่ะ ว่าจะเริ่มอ่านหนังสือจากเนื้อหาไหน จึงต้องการผู้รู้มาช่วยตอบหน่อยค่ะ ว่าเนื้อหามัธยมต้นและปลายก่อนจะขึ้นมหาลัยของนักศึกษาทันตแพทย์ เรียนอะไรบ้าง เพราะจะได้อ่านล่วงหน้าไปก่อนค่ะ ใช้เป็นแนวทางสู่การเป็นทันตแพทย์ที่ใฝ่ฝันค่ะเพี้ยนจริงจัง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่