สอบถามผู้รู้ เรื่องของ การลง windows 2 เวอร์ชั่น ในเครื่องเดียว กับไวรัสหรือมัลแวล์ที่จะข้าม windows มาครับ

สวัสดีครับ
 ปัญหาที่ผมต้องการจะถามพี่ๆ และความต้องการของผมมีดังนี้ครับ
เริ่มแรกเลย คอมผมติดตั้ง win 10 pro ไว้ และได้โหลด เกมส์ๆนึงมาเล่น(เกมส์ online ) แล้ว os ผม ตรวจเจอเป็น trojan และไม่สามารถลบออกได้
(แอนตี้ไวรัสที่มากับ win10) จะแจ้งเตือนทุกครั้งที่เปิดตัวเกมส์ จนลามไปถึง แจ้งเตือน มัลแวล์ทุกๆ โฟลเดอร์ในเครื่อง ที่มี ไฟล์ setup หรือ exe จนทำให้ต้อง Format ใหม่มั้งเครื่อง เพราะ แอนตี้ไวรัสของ win 10 ไม่สามารถกำจัดได้(แอนตี้ไวรัสอื่น หาจากของฟรี ตามเว็ปทั่วไปครับ )
ต่อมา ได้ทำการติด ตั้ง os ใหม่ เป็น win 7 และ nod 6(เก่ามาก) และยังคงโหลดเกมส์ตัวเดิมมาเล่นอีก(ติดมากครับ) แต่คราวนี้ trojan ตัวเดิมไม่แพร่ไปยังโฟลเดอร์อื่นๆ ในเครื่อง แต่ผมก็ไม่มีความมั่นใจอยู่ดี จึงเป็นที่มาของคำถาม ที่อยากจะสอบถามพี่ๆ ดังนี้ครับ
1.ถ้าผมต้องการ จะลง windows 10 เพื่อใช้ทำงาน เก็บไฟล์รูป โปรแกรมต่างๆ พร้อมกับ ลง windows 7 เพื่อเล่นเกมส์นี้โดยเฉพาะ(ใน win7 จะไม่ลงแอพใดๆเลย) ตัวมัลแวล์ ดังกล่าว จะสามารถ ข้ามจาก win7 มายัง win 10 ที่มีโฟลเดอร์ต่างๆ ในนั้นมั้ยครับ
2.ผมเคยลอง ใช้ VMWare จำลอง win 7 บน win10 แล้ว ไม่สามารถเล่นเกมส์นี้ได้ครับ(มันบอกไม่มีการ์ดจอ)
3.ขอพี่ๆ ช่วยแนะนำ การแก้ปัญหาของผมด้วยครับ
ขอขอบคุณทุกๆ ความเห็นของพี่ๆ มา ณ ที่นี้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่