PTSD และการช่วยเหลือบุคคลใกล้ชิดให้ก้าวข้ามผ่านบาดแผลในจิตใจและความแค้น

สวัสดีครับ มีเรื่องอยากจะได้ความคิดเห็นและแนวทางในการช่วยเหลือคนใกล้ชิดครับ

เรื่องของเรื่องคือ คนสนิทมีบาดแผลทางจิตใจในวัยเด็กที่ไม่ได้รับการเยียวยามาเป็นเวลาหลายสิบปีครับ เป็นเหมือนการรังแกกันอย่างเป็นระบบ ทั้งเพื่อนนักเรียนและคุณครู ทำให้ชีวิตวัยเด็กของเค้าช่วงนั้นแย่มาก ไม่ได้รับการ support จากครอบครัว ทำให้ต้องทนอยู่ตรงสภาพแวดล้อมตรงนั้นเป็นเวลาหลายปี

ทีนี้เขาแค้นมาก ไม่สามารถปล่อยวางได้ เขาบอกว่า เขาเคยถึงขนาดมีความคิดที่ค่อนข้าง extreme ในการลงโทษคนพวกนั้นด้วยตัวเอง เพราะว่าเขามองว่ากระบวนการยุติธรรมมันไม่สามารถเอาผิดที่ fair สำหรับเขาได้ และการเข้ารับการรักษา PTSD ก็ไม่ใช่ Option สำหรับเขา เพราะว่าเขามองว่าเป็นการแก้ที่ตัวเขาที่เป็นเหยื่อ มันไม่ fair เลย ทำไมเขาเป็นเหยื่อต้องแก้ไขด้วย ส่วนคนพวกนั้นจำอะไรไม่ได้แล้ว เสวยสุขกัน เขาบอกว่าตอนนี้เขายังไม่ทำอะไรเพราะตอนนี้มันดีกว่า แต่เขาก็ไม่สามารถปล่อยความแค้นนี้ไปได้

จขกท. ค่อนข้างทุกข์มากเลยครับ เพราะเป็นคนสำคัญในชีวิตเรา เห็นเขาทุกข์ เราก็ทุกข์ใจตาม อยากได้แนวทางในการ support คนคนนี้ครับ ใครเคยเจอเคสแบบนี้ช่วยแชร์ทีนะครับ 🥺😭
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่