ช่วงนี้นกที่ชอบร้องตอนกลางคืน ประมาณ แจ๊ด แจ๊ด แจ๊ด แจ้ว... แจ๊ด แจ๊ด แจ๊ด แจ้ว... แจ้ แจ้ว... นี่นกอะไรคะ

กระทู้คำถาม
เหมือนจะอยู่กันเป็นฝูง เหมือนจะบินมาคุยกันหรือแย่งอาหารกัน แต่มาตอนกลางคืน แสดงว่าตาไม่ฟาง ไม่ซ่อม เหมือนไก่ จะว่านกแสก นกเค้า ก็ไม่น่าจะร้องแบบนี้ค่ะ

ได้ยินก็รู้สึกไม่เหงาดี แต่ไม่รู้ว่านกอะไร เลยอยากทราบค่ะ นึกถึงนกที่อพยพหนีหนาวมา แต่บ้านเราก็ร้อนแล้ว คงเป็นนกแถวนี้นี่แหละ หรือเป็นพวกนกกระปูด เจ้าเก่าคะ เพียงแต่เปลี่ยนเรื่องที่ใช้คุยกัน

ถ้าเป็นตอนกลางวัน จะนึกว่านกเอี้ยงค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่