ถ้ารื้อสายดินจากเครื่องทำน้ำอุ่นแล้วใช้สายดินจากเมนเบรคเกอร์แทนอย่างเดียวได้ไหม ปลอดภัยไหม

บ้านน้าครับ  เป็นระบบไฟเก่า  ปีก่อนผมไปติดตู้คอนซูเมอร์ให้  

ผมวางแผนจะไปเดินสายไฟเพิ่มเติมให้น้าจำนวน 3 เส้น  ได้แก่ 1. เครื่องทำน้ำอุ่น  2.แอร์ตัวที่หนึ่ง  3.แอร์ตัวที่สอง  ใช้ขนาด 2.5 ทั้งหมด  ทำให้เป็นเอกเทศไม่ยุ่งเกี่ยวกัน  ใช้ circuit breaker ย่อยของใครของมัน  (ถ้าสายไฟเข้าเครื่องทำน้ำอุ่นเล็กเกินไป  ได้โปรดแนะนำด้วยนะครับ)

อยากติดตั้งระบบสายดินทั้งบ้าน  เพราะมีตู้เย็น  เครื่องซักผ้า คอมพิวเตอร์ ที่ไฟมักจะรั่วตลอด  คงเอาไว้ทีหลังก่อน  ถ้าน้าต้องการก็จะเดินให้

สายไฟเข้าตู้เมนหลักผมจะใช้สาย THW-A เบอร์ 25 แทนสายเบอร์ 2x4 ครับ  เพราะราคาถูกกว่าสายทองแดงเบอร์ 10 เยอะมาก  และจะให้น้าเปลี่ยนมิเตอร์จาก 5A (15) เป็น 15A (45) เลยครับ

ขออนุญาตใช้ภาพเป็นรายละเอียดนะครับ  

เพิ่มเติม...  น้าบอกว่าเวลาเปิดแอร์พร้อมกันสองเครื่อง  มักจะได้กลิ่นไหม้ๆตลอด  ไม่รู้ว่าเกิดจากอะไร  หรืออาจเพราะสายไฟเล็กเกินไปก็ไม่ทราบ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่