สงสัยเรื่องชาวไซย่าในดรากอนบอลครับ

ขอสอบถามท่านสมาชิก ดังนี้

1.ชาวไซย่า หลังดาวถูกทำลาย ก็เหลือกันอยู่แค่ 4 คน คือ เบจิต้า นัปปะ ราดิช และโกคู แล้วทำไม พวกสามคนแรก ต้องมาห้ำหั่นกันเอง กับพระเอกของเรื่องอย่างโกคู ให้สูญเสียคนในเผ่าพันธุ์ไปอีก

2.เบจิต้า ทำไมมักเคลมว่าตัวเองเป็นนักรบที่แข็งแกร่งที่สุด มันน่าภาคภูมิใจอะไร ทั้งที่ในตอนนั้น พลังต่อสู้ของเบจิต้า เทียบไม่ได้กับ พวกหน่วยรบพิเศษกีนิว หรือ ซาบอน เลย (โดนพวกนี้อัดเละ ที่ดาวนาเม็ก ด้วย)

ขอสมาชิกช่วยอธิบายด้วยครับ ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่