ปรึกษาเรื่องการซื้อคอนโด(ครั้งแรก)ค่ะ

เนื่องจากเราอายุก็ย่างเข้าเบญจเพสแล้วค่ะ เลยอยากจะมีคอนโดเป็นของตัวเอง(+คุณแม่)
เลยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาสอบถาม ดังนี้ค่ะ
1. เงินเดือนเรา 48k + ของคุณแม่ประมาณ 50k ถ้าซื้อคอนโดราคา  5-6mจะกู้ผ่านไหมคะ (คุณแม่อายุ53)
 โดยเราไม่ได้มีหนี้สินอะไรค่ะ มีหนี้บัตรcredit เฉลี่ยเดือนละประมาณ 10k ค่ะ (จ่ายตรงทุกเดือน) + คุณแม่ก็มีแต่หนี้บัตรเครดิตเช่นกันค่ะ
2. เราควรดาวน์เท่าไหร่ดีคะ (อยากอ่านประสบการณ์จากทั้งคนที่ดาวน์และไม่ดาวน์เลยค่ะ)
3. ทุกคนตกแต่งห้อง(ทั้งเฟอร์นิเจอร์และต่างๆจนห้องสมบูรณ์เลยค่ะ)ใช้งบเท่าไหร่กันบ้างคะ (ต่อตรม.)
4. ขัอดีข้อเสียของการอยู่คอนโดในมุมมองของคนอาศัยจริงมีอะไรบ้างคะ (ส่วนตัวที่เราคิดออกตอนนี้คงเป็น เลี้ยงหมาไม่ได้ แหะๆ)
ป.ล. ใครมีคอนโดแนะนำเราได้นะคะ (อยู่อาศัยเองหรือเคยไปนอนค้างของคนรู้จักบลาๆ) เราอยากได้ที่ใกล้ๆmrt ค่ะ เพราะเราไม่ขับรถค่า

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาแสดงความเห็นนะคะ
ถ้าเราพิมพ์แล้วอ่านยากยังไงขออภัยด้วยค่ะ พิมพ์ในมือถือค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่