ฝึกงาน 15 วัน ไม่ผ่านโปร ระบบประกันสังคมจะได้เป็นลาออกหรือเลิกจ้างครับ และแบบไหนเสียประวัติมากกว่ากันครับ

พอดีโทรติดต่อกับทาง hr บริษัท เขาแจ้งให้ในระบบประกันสังคมว่าลาออก เลยพยายามขอเป็นเลิกจ้างเพื่อได้เงินชดเชยเยอะกว่าระหว่างหางานใหม่ครับ
(ทาง HR แจ้งเข้าระบบไปเรียบร้อยแล้วว่าเป็น กรณีลาออก

พี่ hr แจ้งว่ายื่นในระบบประกันสังคมให้เป็นกรณีลาออก จะได้ไม่เสียประวัติ 

อยากสอบถามพี่ๆว่า

1. กรณีลาออกจะไม่เสียประวัติ แต่กรณีเลิกจ้างจะเสียประวัติใช่ไหมครับ เพราะอะไรครับ
2. ถ้าพี่ hr เขายื่นในระบบไปแล้วว่าเป็นการลาออก จะสามารถเปลี่ยนเป็นเลิกจ้างได้ไหมครับ (เช็คสถานะในเว็บประกันสังคมขึ้นว่าลาออกแล้ว)

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่