สอบถามวิธีการป้องกันเครื่องใช้ไฟฟ้าเสียหายเนื่องจากฟ้าผ่าที่วิ่งเข้ามาตามสายไฟบ้าน

สวัสดีค่ะ คนงานบ้านพักที่อยู่ต่างจังหวัดแจ้งว่าได้ยินเสียงฟ้าผ่าดังมาจากที่ไกลๆ
จากนั้นเครื่องใช้ไฟฟ้าในบ้านก็เสียหาย โดยเฉพาะรอบนี้ หลอดไฟ LED ในบ้านพักสามหลังพังเกือบหมดบ้าน
ให้คนงานลองเช็คสายดินที่ต่อจากเสาไฟฟ้าก่อนเข้าบ้านก็อยู่ในสภาพปกติไม่หลุดหลวม

เคยแจ้งให้เจ้าหน้าที่ของการไฟฟ้า ให้เข้ามาตรวจสอบแก้ไขแต่ก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้
จึงขอสอบถามผู้รู้หน่อยค่ะว่าจะป้องกันเครื่องใช้ไฟฟ้าจากฟ้าผ่าลงสายไฟบ้านได้อย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ติดตั้ง Surge arrester / Surge protection device (SPD) ไว้ที่สายเมนของตู้ไฟ

ในรูป ตัวสีเขียว(สีอื่นก็มี)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่