เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

เป็นแฟนกัน การขึ้นสถานะจำเป็นไหม

สวัสดีค่ะทุกคน พอดีเรามีเรื่องอยากจะปรึกษาเพื่อนๆค่ะขอเริ่มเลยนะ คือเราเล่นเกมๆนึงค่ะ แล้วไปเจอน้องคนนึงเขาเด็กกว่าเรา เราอายุ19 ส่วนน้องเขาอายุ16 น้องเขาตามตื้อขอเฟสขอไลน์เราอยู่ประมาณ1ปีกว่าๆค่ะ เราเริ่มใจอ่อนเลยให้ไลน์ไป ต่อมาก็คุยกันมาเรื่อยๆค่ะ มีมาๆหายๆไปบ้าง จนผ่านไปอีก1ปี เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาน้องเขาขอเราเป็นแฟนค่ะ ด้วยความที่เราก็ชอบน้องเขาเหมือนกันเราก็ตกลงคบกัน แล้วเราก็เพิ่งมีเฟสกันตอนนั้นเลย เราพึ่งมาขึ้นสถานะด้วยกันเมื่อวันวาเลยไทน์ที่ผ่านมา แต่ด้วยความที่อยู่คนละจังหวัด เขาอยู่สุรินทร์ เราอยู่ปทุมธานี แล้วบวกกับนิสัยเราและความคิดมาก มันทำให้คิดเรื่องต่างๆอย่างเช่น เขาจะมีคนอื่นไหม เวลาที่เขาไม่อยู่เขาไปไหน ทำอะไรกับใคร ก็เลยทำให้ผิดใจกันบ่อยมากๆ จนน้องเขามีรหัสเฟสเราค่ะ เขามาเจอแชทที่เราคุยกับพี่อีกคน เขาบอกไม่ชอบ เราก็เลิกยุ่งค่ะ เราเลิกยุ่งกับคนที่เขาไม่โอเคไป3-4คน ส่วนมากเป็นพี่ที่เคยเล่นเกมด้วยกัน(บางคนรู้จักมา5ปี) จนกระทั่งน้องบอกเลิกเราครั้งแรก เราเสียใจมาก เพราะเรามีความรู้สึกเหมือนเริ่มติดเขาแล้ว เราก็ปรับความเข้าใจกันจนกลับมาดีกัน แต่มันเป็นแบบนี้อยู่2-3ครั้ง น้องมักจะพูดเสมอว่า ให้โอกาสครั้งสุดท้ายนะ จะไปจริงๆแล้วถ้ายังทำตัวแบบนี้อยู่ เราก็สัญญากับเขาว่าจะไม่ทำอีก จนกระทั่งน้องมาฝึกงานที่กรุงเทพค่ะ เรานัดเจอน้องครั้งแรกวันที่19มีนา ตอนเจอกันก็โอเคค่ะ ทุกอย่างปกติแต่อยู่ๆน้องก็บอกกับเราว่า ขอกลับมาเป็นคนคุยได้ไหม แต่จะคุยกับเราแค่คนเดียวถ้าทุกอย่างดีขึ้น จะกลับมาคบกันเหมือนเดิม ด้วยความที่เราเสียใจเราก็โทรไปปรึกษาเพื่อน(ผช) แต่วันนั้นบังเอิญว่ามีน้องชายของเพื่อนอยู่ด้วย เขาได้ยินเรื่องที่เราปรึกษาเพื่อนหมด อยู่ๆน้องก็แอบแอดเฟสเราและทักเรามา จนแฟนเราเห็น อาการของเขาโกรธมากแต่เขาคุมสติได้ จนเรากลับมาบ้าน อยู่ๆน้องของเพื่อนทักไปหาแฟนเรา เขาถามว่าเป็นอะไรกับเรา แฟนเราไม่ตอบ จนน้องทักไปเรื่อยๆ เขาเลยตอบไปว่าเป็นคนคุยสถานะไม่ชัดเจน น้องเพื่อนเลยทักมาจีบเรา และทักไปหาแฟนเราว่า ขอนะ เชิงว่าจะเอาเราให้ได้เลย แฟนเราเขาอาการเหมือนคนหวงของมากๆ เขาสั่งให้เราไม่ตอบ เขาเข้ารหัสเฟสเรามาตอบแชทแทนเอง และบล็อคน้องเพื่อนคนนั้นไป จนวันต่อมา เขามาเล่าให้ฟังว่ามีผู้หญิงที่ฝึกงานเขามาดักขอเฟสหน้าห้องน้ำ ตอนแรกเราไม่เชื่อจนกระทั่งเมื่อวันที่26มีนา เป็นวันที่เราไปหาแฟนอีกรอบ  เราเจอแชทที่ผู้หญิงคนนั้นทักมาคุย เท่าที่อ่านเขาก็รู้หมดแล้วว่าแฟนเรามีเราแล้ว แต่เขายังยืนยันที่จะเอา เราเป็นคนที่คุมสติตัวเองไม่ได้ เราเลยตอบกลับไปว่าให้เลิกยุ่งกับแฟนเรา ให้แยกแยะเรื่องงานกับส่วนตัว อยู่ที่ทำงานเดียวกันไม่ได้แปลว่าต้องคุยกันนอดเหนือจากงาน แล้วยิ่งเขามีแฟนแล้ว ก็ควรถอยห่าง แต่เขาก็ไม่ตอบเราค่ะ จนกระทั่งแฟนเรามาเช็คมือถือเรา แล้วบังเอิญไปเจอแชทเก่าของน้องเพื่อนที่คุยกับเรา เขาโกรธจนบอกเลิกเรา เรารีบโทรมห้น้องคนนั้นมาเคลียค่ะ แล้ววันนั้นก็จบ จนกระทั่งเรากลับบ้าน พอมาวันจันทร์อยู่ๆแฟนเราก็พิมพ์มาหาเราว่า เหนื่อยแล้ว ปล่อยเขาไปเถอะ เขาเหนื่อยมากแล้ว ทนไม่ไหวอีกแล้ว เราเสียใจหนักมากๆ เราร้องไห้ทำอะไรไม่ถูก จนคืนนั้นเรานั่งทบทวนกับสิ่งที่เราทำลงไป จนได้คำตอบว่า ก่อนหน้านี้คนที่เริ่มเปลี่ยนไปคือตัวเราเอง จากที่เราไม่เคยระแวงเขา ไม่เคยคิดมาก ตอนนี้มันคนละอย่างกันเลย ตอนแรกเราพยายามตัดใจ เราเอาสถานะทุกอย่างออก ไม่ว่าจะในเกมหรือในเฟส เราลบทุกอย่างที่เกี่ยวกับเขา แชท เบอร์โทร แต่เหมือนเราก็ห้ามตัวเองไม่ได้ เรากลับไปง้อเขา จนเขาบอกกับเราว่า ขอทดสอบ1เดือน ถ้า1เดือนนี้เราไม่เป็นแบบนั้นแล้ว เขาถึงจะกลับมาเป็นเหมือนเดิม แต่ตอนนี้ก็คือเป็นแฟน แต่เขาขอไม่ตั้งสถานะ ไม่ตั้งอะไรเลย สีแชทก็ไม่เปลี่ยน แต่คุยกันเหมือนเดิมทุกคืน (ปกติจะคาสายเพราะเขาจะเฝ้าเรานอน) เราเลยอยากถาม ว่าที่เขาไม่กลับมาตั้งอะไรเหมือนเดิม เป็นเพราะอะไรคะ เราไม่รู้จริงๆ แล้วเราควรแก้ไขปัญหาที่ชอบคิดมากยังไง เขาระแวงเขาไปหมดเลยตอนนี้ ด้วยจากที่เคยผ่านๆมา เราโดนกระทำแบบนั้นมาตลอด พอมาเจอเขามันเลยทำให้อดคิดไม่ได้ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่