นั่งสมาธิแล้วเห็นพระสงฆ์เดินนำหน้าแล้วเราเดินตาม อยู่ๆภาพก็กระชากออก อยากเห็นให้นานกว่านี้ควรทำอย่างไรคะ

ที่ผ่านมาจะเห็นแสงวาบเหมือนไฟฉายบ้าง มีดวงแสงกลมๆบ้าง หรือเห็นหน้าพระสงฆ์แวปขึ้นมาแต่แค่แปปเดียวไม่ชัดอะไร
แต่วันนี้ตอนนั่งกำหนดมองลมหายใจ อยู่ๆก็เกิดภาพขึ้นมาเห็นเป็นเท้าพระสงฆ์และชายจีวรเดินต่อแถวกัน2-3รูป เราก็มองเท้าแล้วเดินตามไป พระท่านก็เดินนำเราขึ้นไปในโบราณสถานแห่งนึง ในห้วงเวลาที่เดินตามนั้นเรารู้สึกตัวเบาๆลอยๆ พอเดินจะพ้นประตูวิหารโบราณ อยู่ๆก็เหมือนจิตเรารู้สึกและนึกได้แต่ยังไม่ทันได้กำหนดรู้ ภาพก็กระชากออกมาอย่างเร็ว แบบนี้เรียกนิมิตได้มั้ยคะ แล้วมีความหมายว่ายังไงคะ ถ้าเราอยากจะเห็นต่อให้นานกว่านี้ควรทำอย่างไรและกำหนดอย่างไร รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่