คอมหน้าจอค้าง เมาส์ค้าง เกิดจากสาเหตุอะไรครับ?

ตามหัวข้อเลยครับ คอม PC (อายุการใช้งาน 4 ปี+) อาการคือ เมื่อเปิดเครื่องไปได้สักพัก หน้าจอคอมจะค้าง บางทีก็ค้างทั้งจอทั้งเมาส์ คลิกหรือกดอะไรก็ไม่ได้ Ctrl+Alt+Del ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ หนทางสุดท้ายคือกดปิดเครื่องเปิดใหม่ T^T  หาข้อมูลใน Google ก็ยังไม่ได้ข้อมูลกับปัญหาที่ตัวเองเจอสักที วอนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับว่าเป็นที่ Mainboard,SSD,CPU หรืออื่น ๆ ขอบคุณครับ

ปล.มีครั้งนึงได้ยินเสียงตี๊ด หรือ Beep ดังติดกันสั้นๆ 5 ครั้งครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่