ผมควรไปต่อหรือหย่าดีทั้งที่ยังรัก แต่เรื่องบนเตียงกับสวนทาง

กระทู้คำถาม
ผมแต่งงานกับภรรยาได้ 5ปี เป็นแฟนกันได้ 10ปี ทุกวันนี้ยังไม่มีลูก ยังไม่มีเพราะยังไม่ได้ปล่อยให้มี เคยไปตรวจความพร้อมและผลคือพร้อมทั้งคู่ แต่ติดช่วงโควิดเลยเลื่อนแผนมีบุตรไปก่อน ตอนนี้ผม31 ภรรยา30 หน้าที่การงานเงินทองพร้อมทั้งคู่ เราใช่ชีวิตกันอย่างมีความสุข มีความรักความห่วงใยให้กัน เลี้ยงหมารักหมาเหมือนลูกเลยไม่ค่อยเหงากัน ผมว่าหลายคนคงเป็นแบบผม สำหรับผู้ชายหรือตัวผมเองเรื่องความรักกับเรื่องบนเตียงผมอยากให้ไปคู่กัน วันเวลาผ่านไป ความรักความผูกผันผมยังมี แต่ส่วนลึกในใจและร่างกายที่ไม่ตอบสนองต่อกันอาจเพราะกลายเป็นความคุ้นชินไม่แปลกใหม่ เรื่องบนเตียงผมกับภรรยาจึงกลายเป็น 1สัปดาห์ครั้ง 2สัปดาห์ครั้ง ที่ผมมาถามคือ ผมไม่อยากหักหลังภรรยาด้วยการนอกใจไปแอบครบใคร ผมจึงมีคำถามแยกเป็นข้อๆให้เพื่อนๆช่วยเลือกและให้เหตุผล ซึ่งคำถามเหล่านี้ผมก้อได้ถามเพื่อนสนิทหลายๆคน เพื่อนก้อจะให้คำตอบแตกต่างกันไป ก่อนอื่นผมย้ำอีกทีนะครับ ว่าผมแข็งแรงดี ฟิตมากเรื่องบนเตียงยังยอดเยี่ยม บรรยากาศก้อเปลี่ยนแล้วเพราะเราเที่ยวด้วยกันบ่อย และตอนนี้ที่ผมมาถามคือผมกำลังจะตัดสินใจมีลูกกัน แต่ผมคิดคือผมเพิ่ง31 ถ้าผมหย่ากับภรรยาไปเพื่อไปเริ่มต้นใหม่ และภรรยาผมเองก้อได้ไปเริ่มต้นใหม่เพราะเค้าทั้งสวยและจิตใจดี ผมคิดว่าผมโชคดีด้วยซ้ำที่ได้เทอเป็นภรรยา ผมคิดไม่ตกจิงๆเลยอยากตัดสินใจให้ขาด เพราะถ้าผมตัดสินใจไม่เลิกและมีลูกด้วยกัน จากนี้ไป20,30ปี ผมต้องห้ามมีความคิดเช่นนี้อีกเพราะไม่อยากให้ลูกมีเสียใจ ดังนั้นผมจะเริ่มที่   
ข้อ1.ผมควรหย่าเพื่อให้เราทั้งคู่ได้ไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ ผมอาจจะได้มีความรักใหม่ในวัย 30กว่า และภรรยาผมเองก้อจะได้ไปเจอใครใหม่ ข้อนี้ผมมีเหตุผลถ้าเลือกข้อนี้คือ ผมอยากให้ชีวิตของตัวเองที่เกิดมาครั้งเดียวและได้มีความสุข ความรักที่เพิ่งเริ่มต้นมักทำให้คนเราตื่นเต้นและมีความสุข แต่ก้ออีกอย่างผมเองยังไม่แน่ใจด้วยซ้ำว่าจะหาใครมาแทนเทอได้ แต่ถ้าผมจะเลือกข้อ1 จิงผมจะหย่ากับเทอและจากลากันด้วยดี และไปเริ่มต้นกับคนใหม่อย่างถูกต้อง 
ข้อ2.ผมไปต่อไม่หย่าและเลือกที่จะมีลูกกับภรรยา ความรัก ความผูกผันและลูกจะช่วยให้ชีวิตคู่ของเราไปต่อได้ ถึงจะตัดเรื่องบนเตียงที่จืดจางออกไป เราก้อยังอยู่ได้ ในข้อนี้ผมคิดถึงครอบครัวภรรยาด้วย เพราะผมรักและเคารพพ่อตาแม่ยายมากไม่อยากทำให้พวกท่านเสียใจ และก้อไม่อยากทำให้ภรรยาผู้หญิงที่ดีคนหนึ่งต้องเสียใจ ซึ่งถ้าผมหย่าการเปลี่ยนแปลงจะเกิดขึ้น ภรรยาที่อยู่กินกับผมที่บ้านผม(บ้านส่วนตัวเราอยู่กัน2คนและหมาอีก4ตัว)ก้อจะต้องย้ายออก ผมว่าผมคงจะเหงามาก แต่ผมก้ออยากให้ตัวเองได้ผมเจอกับคนใหม่ที่จะเข้ามาสร้างสีสันให้กับชีวิตผม 
      ช่วยเเนะนำผมหน่อยนะครับว่าควรเลือกทางไหนเพราะเหตุใด ใครมีประสบการณ์ ก้อช่วยแชร์นะครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
อ่านจากที่คุณเขียนมาทั้งหมด เราคิดว่า การหย่า มันจะแฟร์กับทุกฝ่าย

เพราะ เท่าที่คุณบรรยายมา ใจคุณน่ะ ไม่อยู่แล้วค่ะ อยากมีใหม่ อยากได้รสชาติที่ตื่นเต้นเร้าใจ
“อยากให้ตัวเองมีความสุข”

คำสร้อยที่ว่า เพื่อให้เธอมีโอกาสไปเริ่มต้นใหม่ เพราะเธอทั้งสวย และจิตใจดี
ขนาดเราคนนอกอ่าน ยังรู้สึกว่า “ก็แค่ข้ออ้างเสริมให้คำลาของตน ดูดีขึ้นมาหน่อย”

แนะนำว่า …

ให้คุณ ให้โอกาสภรรยาคุณ ได้ทราบความคิดคุณตอนนี้ค่ะ

ตรงนี้สำคัญมากนะคะ

เราไม่รู้ว่า ภรรยาคุณเป็นผู้หญิงแบบไหน

เมื่อเธอรู้สิ่งที่คุณคิด

เธออาจะ …

1_ ยอมหย่าให้คุณแต่โดยดี
เพราะตอนเลือกมาแล้ว รักไปแล้ว และแต่งงานกันแล้ว ก็คิดว่า จะอยู่ด้วยกันไปจนแก่เฒ่า
แต่ในเมื่อมันจืดจาง จนกระทั่งอีกคน อยากไปมี “ความสุข” กับคนใหม่

ก็ไม่เห็นเหตุผลใดที่ต้องอยู่ด้วยกันต่อ

เธอไม่ได้คิดหรอกว่า อยากจะมีโอกาสมีคนอื่น เพราะเธอรักคุณ
แต่เธอก็ทนไม่ไหว ที่จะต้องอยู่กับคนที่ “รักเธอน้อยลง” จนกระทั่ง …
“เห็นคุณค่าของเธอน้อยกว่า คนใหม่ ที่คุณเพียงแค่คิดว่า อาจจะ เจอในอนาคต”

ถ้าเธอคือผู้หญิงที่ทนงในศักดิ์ศรีตน อยู่ด้วยตนเองได้ ไม่จำเป็นต้องมีสามีเป็นสรณะ
ปัญหาที่คุณกังวล จะจบลงง่ายดาย จากกันด้วยดี

หรือ หากเธอเป็นผู้หญิงไทป์ทาสรัก เธอจะ …

2_ร้องไห้ คร่ำครวญ พร่ำถามว่า เธอผิดอะไร
พร้อมปรับปรุงตัว เพื่อจะรักษาชีวิตคู่ไว้

หากเธอเสนอมาแบบนี้
ขอให้คุณลองอีกครั้ง ลองสักระยะ (ตั้งเวลาไว้สัก หกเดือน)

ให้บอกความต้องการของคุณ และ “ต้องถามความต้องการของภรรยาด้วย”

หาสาเหตุกัน ว่ารักมันจืดจางเพราะอยู่ด้วยกันนาน จนชิน จนละเลยเรื่องสำคัญ
ลืมที่จะเป็นฝ่ายให้ เพราะเห็นอีกฝ่ายเป็นของตายหรือเปล่า

การเกิดอารมณ์ทางเพศของผู้หญิง ละเอียดอ่อนกว่าที่คุณคิด
ข้อนี้ ให้ร่วมกันศึกษาหาทางออก
ถ้าเป็นไปได้ จะพากันไปคุยกับผู้เชี่ยวชาญ เพื่อแก้ปัญหาครอบครัวโดยเฉพาะก็ได้
จะได้เห็นปัญหาจากทุกมุม และมีความตรงไปตรงมาที่จะเปิดใจต่อกันมากขึ้น

การให้โอกาส กันและกัน เพื่อปรับตัวเข้าหากันอีกครั้งนี้ สำคัญสำหรับความรู้สึกของคุณและเธอในอนาคต
หากทำเต็มที่แล้ว ยังไม่มีอะไรดีขึ้นมา

คุณทั้งคู่ ก็จะพบกับความจริงที่ว่า
เพียงแค่หมดวาระบุญที่จะอยู่ สร้างสุขให้กันและกันต่อไปอีกแล้ว

ทางเลือกที่จะจากกันด้วยความเข้าใจ คงไว้ซึ่งมิตรภาพของคนที่เคยดีต่อกัน
ย่อมเป็นทางออกเดียว ที่แม้จะมองย้อนกลับมา ก็จะไม่มีใครรู้สึกผิด
และจะไม่โทษว่าใคร เป็นฝ่ายทำให้รักครั้งนี้ต้องอับปางลง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่