สอบถามเรื่องกลไกลของลิฟท์หน่อยค่ะ

พอดีว่าเราสงสัยว่า เป็นไปได้ไหมที่ประตูของลิฟท์จะเปิดเอง เมื่อวานจะลงไปชั้น1ของล่างหอ ประตูลิฟท์จะเปิดเองเหมือนมีคนมากดไว้ ประตูเปิดชั้น3 เรากับแฟนก็งงใครมากดไว้แล้วเดินหนีไปที่ห้องรึป่าว หรือว่าเดินลงบันไดลงไปแล้ว แต่พอลงมาชั้น1 มองไปที่บันได ก็ไม่มีใครเดินลงมา เลยคิดกลับไปตอนที่ประตูลิฟท์เปิด ไม่ได้ยินเสียงคนเดินลงบันได เพราะหอค่อนข้างเสียงจะก้องเวลาเดินลงบันได(อาจจะเป็นไปได้ว่าเขาเดินลงเบามาก) หรือเขาลงบันไดเร็วมากๆๆ จนลิฟท์ลงมาชั้น1ไม่ทันได้เห็นเขาเดินลงมา เเต่ว่าตอนที่เราจะกดลิฟท์ลงไปชั้น1 เราอยู่ชั้น6แล้วมองลงไปข้างล่าง เพราะหอเราตรงกลางตึกจะเป็นที่โล่งๆ ให้มองเห็นอ่างเลี้ยงปลาชั้น1ได้ คือมองเห็นได้ชั้น1ยันชั้น9ได้เลยค่ะ แล้วมองเห็นบันได เราก็ไม่เห็นใครเดินลง แล้วก็มีเหตุการณ์แบบนี้อีก คือแฟนเราจะลงไปชั้น1อีกเช่นเคย แล้วประตูลิฟท์ก็เปิดเองอีก แต่แฟนเราก็ไม่ได้สนใจอะไร กดปิดประตูลิฟท์ไป เราเองก็เคยเจอบ่อยๆ เป็นชั้น3บ้าง ชั้นอื่นๆบ้าง เลยไม่ได้สนใจอะไรมากคิดว่าระบบของลิฟท์อาจจะรวน เลยอยากจะถามค่ะ มีสาเหตุอะไรไหมที่เป็นไปได้บ้าง พอเริ่มเข้าบ่อยๆก็อดคิดถึงเรื่องหลอนๆไม่ได้55555555555555 เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปถามพี่ที่ดูแลหอดูค่ะ เผื่ออาจจะมีคนเจอแล้วมาแจ้งไว้เหมือนกัน 

ปล.ลิฟท์ค่อนข้างเก่า เป็นของยี่ห้อHITACHI เเต่ก็เห็นทีมช่างมาซ่อมบำรุงดูแลอยู่เมื่อช่วงเดือนที่แล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่