วาล์ว​มิเตอร์น้ำประปาหมุนตลอด ตอนเปิดเครื่องปั้มอัตโนมัติน้ำจึงไม่ตัด?

ปกติไม่ได้เปิดปั้มน้ำเป็นประจำ ช่วงหลังพบอาการเครื่องปั้มน้ำอัตโนมัติทำงานตลอดเวลาไม่ตัด จึงทำวิธีการแก้ไขตามคำแนะนำต่างๆ ก็ยังไม่ตัด เช็ครอยรั่วต่างๆ ก็ยังไม่พบ

วันนี้ประปางดจ่ายน้ำ  ไม่รู้อะไรดลใจ เลยไปดูที่วาล์ว​มิเตอร์น้ำประปาหน้าบ้านพบ มิเตอร์กลมๆ หมุนตลอด แต่ตัวเลขมิเตอร์ไม่เปลี่ยน มีเสียงลมออก (ปั้มก็ทำงานตลอดเวลา) จึงทำการปิดวาล์วมิเตอร์ที่เข้ามาบ้าน มิเตอร์หยุดหมุน ปั้มในบ้านก็หยุดทำงาน แสดงว่า มีลมรั่วตรงจุดนี้
ช่วยแนะนำด้วยครับ  ผมต้องทำยังไงครับ ติดต่อประปามาแก้ไขได้ไหมครับ ทุกครั้งที่เปิดปั้มน้ำต้องมาปิดวาล์วมิเตอร์หน้าบ้าน หรือต้องเพิ่มวาว์ลท่อหลัก ซึ่งไม่รู้อยู่ไหน อาจฝังในกำแพงรั้วบ้านทาว์เฮาส์ TT
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่