ทำไมหนังสือเดินทางของไทยไม่เป็นไว้ใจในสายตาชาวโลกเหมือนประเทศอื่นๆ ในเอเชียครับ อย่าง เช่น สิงค์โปร ญี่ปุ่น เกาหลีใต้

กระทู้คำถาม
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนน่ะครับ ผมสงสัยมากว่าการที่เราจะเดินไปยุโรป ทำไมประเทศ อย่างญี่ปุ่น  เกาหลีใต้ หรือ แม้กระทั่งสิงค์โปร ทำไมพวกเขาเดินทางไปประเทศไหนๆทำไมถึงดูสะดวกสบายจัง ไม่ต้องมาขอวีซ่าให้วุ่นวายเลย เพราะพวกเขามีพาสสปอต์ที่มีความน่าเชื่อสูงมาก เวลาไปขอวีซ่าหรือเดินทางไปประเทศไหนๆ ก็ง่ายไปหมด ลองมองกลับมาที่ประเทศไทยสิครับ ขนาดขอวีซ่าไป ยุโรป อเมริกา ยังเสี่ยงที่จะโดนปฏิเสธมาก ผมสงสัยครับเพราะอะไร ทำไมนานาประเทศถึงปฏิเสธคนไทยแบบนั้นเพราะเหตุผผลอะไร เหตุผลเพราะระบบการเมืองการปกครองที่ไม่เป็นประชาธิปไตย การที่ประเทศไม่ยอมก้าวผ่านประเทศรายได้น้อย-กลางสักที การทื่ประเทศไม่ได้มีความโดดเด่นหรือไม่เป็นที่รู้จักมากนัก หรือ การที่คนไทยไปทำอะไรไม่ดีไว้ในประเทศเขาแล้วส่งผลเสียต่อคนรุ่นหลัง อย่างเช่นเกาหลีใต้ ที่เป็นแรงงานผิดกฏหมาย ผลสุดท้ายแล้ว ผมก็อยากถามว่า เราจะยอมเป็นประเทศที่ชาวโลกไม่เอาแบบนี้อีกต่อไปเหรอครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่