จะทำยังไงกับเพื่อนเลวๆแบบนี้เราทนไม่ได้แล้วค่ะ?

เราจะมาเล่าให้ฟังตั้งแต่ต้นจนจบเลยนะคะ(ขออนุญาติไม่พูดชื่อนะคะ)คือเพื่อนคนนี้เป็นคนที่ชอบจับผิดเราเวลาที่เราเล่นกับเพื่อน เพื่อนคนนี้ชอบมองเราด้วยสายตาโกรธไม่พอใจแต่เราก็ไม่ได้ทะเลาะอะไรกันนะ คือเรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนคนนี้เวลาไม่มีใครเล่นกับมัน มันจะขอเราให้เราเล่นกับมันแล้วทีนี้คือเราไม่ค่อยไว้ใจ เพราะมันทำกับเรามาหลายครั้งแล้วหลอกให้เราไปเล่นกัยมันแล้วมันก็ทิ้งเราเป็นส่วนเกินแถมทะเลาะกันบ่อยด้วยเราก็เลยเปิดใจให้มันมาเล่นกับเราแต่เราต้องตีออกห่างกับมันให้มากขึ้น จนวันเวลาต่อมามันแอบถ่ายรูปเราตอนเรากำลังวางกระเป๋าหรือถ่ายรูปอะไรที่หน้าเกลียดๆและมันบอกว่าเราจะไปฟ้องแม่เธอและเราบอกว่าอย่ายุ่งกับแม่เราได้มั้ยแถมแม่เรายังต้องมาเลี้ยงดูแลน้องอีกแต่มันบอกว่าไม่ได้ยุ่งทั้งๆที่มันชอบสืบประวัติเราไปทั่วจะให้ไม่ยุ่งได้ยังไง แล้วพอมาเล่นกับมันไปเรื่อยๆเราก็มาเล่นกับเพื่อนๆเพราะว่าพอเล่นกับมัน มันเริ่มมีอะไรแปลกๆเข้ามาทุกวันๆเราจึงไปเล่นกับเพื่อน และมันก็เล่นกับเพื่อนที่เราเล่นด้วยแล้วพอวันเวลาผ่านไปเรื่อยๆเพื่อนอีกคนนึงที่เราเบ่นกันสนิทกันแต่กลับกลายเป็นว่าเพื่อนคนนึงไม่สนใจเราและเราก็คิดว่าเพื่อนคนนี้ไปพูดอะไรเรื่องของเราในทางที่ไม่ดีหรือป่าวและความจริงก็ปรากฎในเมื่อเพื่อนคนนั้นที่เราเล่นด้วยกันบอกว่าเพื่อนคนนี้พูดเรื่องเราและพูดนู้นนั้นนี้จนสุดท้ายเพื่อนที่เราเล่นด้วยกันสนิทด้วยกันบอกว่ารำคาญมันมั้ยซึ่งหมายถึงเราและเราก็เสียใจว่ามันจะทำอย่างนี้กับเราอีกและเราไม่รู้ว่าเราจะจัดการยังไงกับเพื่อนเลวๆคนนี้เราทนไม่ได้ค่ะแล้วคือเราอยากจะเล่นกับเพื่อนใหม่เราอยากแฮปปี้จนสุดท้ายมันทำให้เราไม่มีเพื่อนคบแล้วพอมันไม่มีใครเล่นด้วยก็ต้องมาขอโทษและก็เล่นกับเราแต่บัดนี้เราจะปฏิเสธมันให้เด็ดขาดค่ะและมันจะได้รู้ว่าการที่โดนเพื่อนทิ้งมันเป็นยังไงมันจะได้รู้ตัวเราซะบ้างค่ะ(แล้วที่มันพูดต่อหน้าเราในแชทคือ "เป็นเพื่อนเพื่อผลประโยชน์") แต่เรารู้ตัวตั้งนานแล้วค่ะว่า ถ้าเดือนหน้ามันจะเริ่มออกฤทธิ์และมันชอบเอาเรื่องเราไปบอกต่อคนอื่นจนทั่ว และพอเราไป รร ทีไรเราก็อึดอัดเราไม่รู้จะสู้หน้าเพื่อนทุกคนยังไง"ช่วยบอกเราทีค่ะว่าต้องทำยังไง"และถ้ามันมาด่าเราต่อหน้าเพื่อนทุกคน เราจะทำยังไงคะ(ฝากหน่อยค่ะ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่