เพื่อนๆ คิดว่าไคโดเก่งสมฉายา บารมีไหมครับ จากตอนล่าสุด ?

กระทู้คำถาม
ส่วนตัวผมก่อนจะอ่านมาถึงตอนล่าสุด 1,043 แอบคิดเหมือนกันว่าถ้าไคโดจะแพ้ลูฟี่แบบนี้เลย ยังไม่ค่อยสมฉายาเท่าไหร่ แต่จากตอนล่าสุดและดูตากตอนที่ๆผ่านมา พอมองดูใหม่ ผมมองว่าไคโดเป็นตัวละครที่แข็งเเกร่งมากๆ สมกับที่อาจารย์โอดะอวยทุกอย่าง สิ่งมีชีวิตที่แข็งเเกร่งที่สุด , โจรสลัดที่เก่งที่สุดในโลก ที่ผ่านมาไคโดสู้มานานมากๆ ละตอนล่าสุดฟาดลูฟี่ที่สลบ แพ้น็อคไปแล้ว เหมือนเห็นทฤษฎีที่ว่าลูฟี่อาจจะตาย ถึงจะบอกว่าไม่ได้ป้องกันตัวก็ตามนะครับ แล้วยังมีแรงเหลือไปสู้ต่ออีก ฉะนั้นแล้วผมจึงมองว่าไคโดเป็นคนที่เก่งมากๆ แล้วตอนนี้อาจจะอยู่ในช่วงที่พีคที่สุดแล้ว ถ้าโรเจอร์ , หนวดขาว จะเก่งกว่าจริงๆ คงเก่งกว่าไม่ได้เยอะ ส่วนตัวที่คิดว่าไคโดสู้หรือเทียบกับโรเจอร์ , หนวดขาวไม่ได้ คงเป็นเรื่อง ฮาคิที่ไม่สุดของไคโด ฮาคิของไคโดใช้ได้ในระดับสูงสุงก็จริงครับ แต่ถ้าวัดกับโรเจอร์ , แชงค์ ผมว่าความชำนาญต่างกันเยอะอยู่ เช่น แชงค์เห็นอนาคตได้นานกว่า เป็นต้น ซึ่งมันสมเหตุสมผลดีครับ ไม่งั้นไคโดจะกลายเป็นคนที่ไม่น่าจะมีใครชนะได้เลย ด้วยเรื่องของเผ่าพันธุ์ที่ยังไม่เฉลย และเรื่องผลปีศาจโซออนมายา เพราะเหตุนี้ไคโดจึงมีความถึกกว่าพวกหนวดขาว , โรเจอร์ , แชงค์อยู่แล้ว แล้วอีกอย่างสไตล์การต่อสู้ไคโดอาจจะต่างกับพวก โรเจอร์ , หนวดขาว แชงค์ ซึ่งถ้าสู้กัน พวกนี้น่าจะทำได้ดีกว่าในช่วงแรกๆ ผมมองว่าข้อเด่นหรือจุดแข็งของไคโดคือความถึก ฟื้นตัวไว ยืนระยะได้นาน แต่แชงค์ได้เรื่องฮาคิสุดทุกด้าน เรื่องความเร็วประมาณนี้ครับ  แล้วยิ่งถ้าเทียบกับระดับพลเรือเอกผมว่าต่างกันเยอะมากครับ พลเรือเอกช่วงเปิดตัวดูโหดแค่กับคนที่ไม่มีฮาคิ พลเอกถ้าคนที่มีฮาคิน่าจะพอทำไรได้บ้างแล้ว แต่ก็ต้องถือพลเอกเก่งมากๆเหมือนกัน ไม่ได้ด้อยค่าพลเอกนะครับ แต่ไคโดอยู่เกินจุดนั้นไปเยอะจริงๆ ไม่เพียงแค่มีฮาคิ แต่ฮาคิธรรมดาไม่สามารถทำอะไรได้ จากตอนลูฟี่ขึ้นเกาะ คือฮาคิไม่สามารถทำอะไรไคโดได้เลย จนกระทั่งฮาคิเกราะขั้นสูงต่อยเข้าก็แล้ว , ฮาคิราชันก็แล้ว โดนตัดกำลัง โดนรุมก็แล้ว เจอทั้งยามาโตะ , ลูฟี่ ที่มีฮาคิราชัน ถ้าเทียบกับบิ๊กมัมส่วนตัวมองว่าไคโดเก่งกว่าประมาณนึงเลยครับ เนื่องจากเป็นบอสหลักแล้วก็เรื่องของอายุน่าจะอยู่ในจุดพีค ซึงบิ๊กมัมน่าจะเกินมาพอสมควร แถมเป็นผู้หญิง ฉายาไคโดก็ค้ำคออยู่แล้วครับ ต่อให้บิ๊กมัมพีค ผมคิดว่าไคโดก็เก่งกว่าอยู่ดี แล้วก็ส่วนตัวเรื่องที่ไคโดเคยแพ้ 7 ครั้ง ก็นึกภาพแทบไม่ออกเลยครับว่าแพ้ยังไง อยากให้การแพ้ล่าสุดของไคโดคือเมื่อ 20ปีก่อน คือก่อนเจอโอเด้งไปอีกครับ คนที่สามารถชนะไคโดได้ที่ผมคิดนะครับ มี ร็อค , โรเจอร์ , หนวดขาว , การ์ป อาจจะมีเซ็นโงคุ หรืออาจจะมีจอมพล ค็อง แต่การชนะอยากให้เกิดเมื่อนานมาแล้ว เพราะนึกภาพไม่ออกว่าถ้าไคโดฝีมือขนาดนี้ใครจะชนะในการต่อสู้ 1-1 ได้

ครับนี่ก็เป็นกระทู้แรกของผมเลยนะครับ ผิดพลาดตรงไหนขออภัยด้วยนะครับ
อยากทราบความคิดเห็นของเพื่อนๆ ว่ามีความคิดเห็นยังไงกับไคโดครับ ที่ผ่านมาผลงานสมฉายาไหมครับ
แล้วก็เรื่องการแพ้ 7 ครั้ง ของไคโด เพื่อนๆคิดว่ามีใครบ้าง แล้วแพ้ล่าสุดน่าจะเป็นช่วงเวลาไหนครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่