[ Spoil ] The Batman สงสัยเกี่ยวกับ Riddler ครับ

สรุปว่า Riddler รู้ตัวจริงของ Batman หรือเปล่าครับ ?

ตามความเข้าใจของผมคือ Riddler ได้แรงบันดาลใจจาก Batman ที่ตั้งตนเป็นศาลเตี้ย เลยอยากทำบ้าง
และเคยมีอดีตเป็นเด็กกำพร้าที่เกี่ยวข้องกับมูลนิธิของตระกูล Wayne (ที่หลังจาก Thomas Wayne ตายก็กลายเป็นแหล่งคอรัปชั่นขนาดใหญ่) 
จึงต้องการให้ Bruce เป็นเหยื่อรายสุดท้าย แต่ไม่รู้ว่าจริงๆแล้ว Bruce คือ Batman
และตลอดทั้งเรื่อง Riddler พยายามให้เบาะแสกับ Batman มาตลอด เพราะคิดว่า Batman อยู่ฝ่ายเดียวกัน 
ในส่วนของ Bruce ตอนแรก ก็เข้าใจว่า Riddler รู้ว่าตัวเองเป็น Batman จนกระทั่งไปคุยกันในคุกถึงได้รู้ว่า Riddler เข้าใจผิด
The Truth Unmasked ที่ Riddler หมายถึงคือ เปิดเผยเรื่องของตระกูล Wayne และชนชั้นสูงของ Gotham ไม่ใช่เปิด "หน้ากาก" Batman 

ปล. โดยส่วนตัวชอบ Batman ฉบับนี้มากครับ ผสมผสานระหว่างแอคชั่นกับการสืบสวนได้ดีมาก
และภาพฉากสวยมากๆ หนังเกือบ 3 ชม. แต่ไม่รู้สึกเบื่อเลย

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
ไม่รู้นะครับ ตอนฉากในคุก Riddler พูดชื่อ Bruce แต่กลับใช้คำว่า "เขา" ไม่ใช่ "ํYou" นะ ตอนแรก Batman ยังคิดว่า Riddler รู้ แต่พอหลังจากประโยคแรก Batman ก็สีหน้าเปลี่ยนไป
Riddler เชื่อว่า เขากับ Batman มีอุดมการณ์เหมือนกัน คือจัดการพวก Corruption ใน Gohtham หนังเหมือนจะทำให้คนดูคิดว่า Riddler รู้ว่าบรูซคือแบทแมน แต่จริงๆแล้วไม่รู้ครับ

ScrrenRant ก็ยืนยันนะครับ สุดท้ายมีแค่ อัลเฟรตเท่านั้นที่รู้ว่า บรูซคือแบทแมน
https://screenrant.com/does-riddler-know-bruce-wayne-is-the-batman/
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่