แฟนไม่ลืมแฟนเก่าแล้วมาลงที่เรา

ยาวนะคะ

เพื่อนผู้ชายเราอกหักค่ะเลยชวนเราไปเขาค้อ ในทริปมีเรากับเพื่อนผู้หญิงของเราไปด้วยคนนึง ส่วนเพื่อนผู้ชายที่ชวนเราและเพื่อนเค้าที่เป็นผู้ชายอีก3คนค่ะ รวมเป็น6คน  ทำให้เราได้เจอกับแฟนเราในทริปนี้ค่ะ คือเพื่อนผู้ชายของเพื่อนเรา  แต่ตอนที่ไปทริปนี้แฟนเรายังมีแฟนอยู่ค่ะ ซึ่งเราไม่รู้ เพราะตอนไปคิดว่าโสดทั้งทริปค่ะ เราไปเพราะเพื่อนชายเราอกหักเลยไปปลอบใจค่ะ และเราคิดว่าถ้ามีแฟนก็คงจะพาแฟนมากันเพราะคงไม่มีใครทิ้งแฟนมาเที่ยวเขาค้อหรอก ก็ได้ทำความรู้จักกันค่ะสนุกสนาน
พอจบทริปกลับกรุงเทพ เพื่อนผู้ชายเราก็พาเราไปกินเหล้าต่อที่บ้านที่เค้าเช่าอยู่กับแฟนเราค่ะ เพื่อนคนอื่นก็ไปกินต่อด้วยเหมือนเดิม เราก็เมาหลับตรงโซฟาค่ะ เพื่อนชายเราก็แบกเรากับเพื่อนหญิงเราอีกคนไปนอนบนห้องค่ะ ส่วนแฟนเราอยู่อีกห้อง วันนั้นไม่มีผู้หญิงคนอื่นอยู่เลยนะคะ ตอนเราตื่นสร่างมาช่วงเย็นของอีกวันเจอรองเท้าผู้หญิง ตรงบรรไดเลยเอะใจว่าบ้านนี้มีผู้หญิงด้วยหรอ หรือเพื่อนของเพื่อนเราลากใครมา เราก็ไม่ได้สนใจค่ะ เรามีไปวัดต่อกับเพื่อนผู้หญิงของเราเลยออกไปข้างนอกค่ะ พอเสดธุระเรากลับเพื่อนหญิงเราก็กลับไปเอากระเป๋าที่ทิ้งไว้ที่บ้านเพื่อนชายคนนั้น เลยเห็นว่าเพื่อนของเพื่อนเรามีแฟนแล้ว เห็นและรับรู้นะคะ แอบขุ่นใจนิดนึงว่ามีแฟนแล้วทำไมไม่เอาแฟนไปเขาค้อด้วย แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรค่ะ จนผ่านมาอีก3-4วัน เพื่อนชายคนอื่นๆที่ไปเขาค้อด้วยกันก็ชวนเรากับเพื่อนหญิงเราไปนั่งไปกินเหล้าที่บ้านหลังนั้นด้วยอีก ก็อยู่กันหลายคนค่ะ คุยกันไปมาเราสงสัยค่ะเลยถามว่าพวกทำไมไม่เอาแฟนไปด้วยวะ เขาไม่โกดหรอเป็นกูนะคงไม่ยอมอะ อีกคนนึงตอบว่าผมหนีไปครับเจ้ไม่บอกให้แฟนผมรู้ ส่วนแฟนเราเค้าตอบว่าผมไม่ได้จริงจัง ตอนนั้นอึ้งอยู่นะแล้วก็ปล่อยผ่านๆไปอีก
(เราเกริ่นก่อนว่าตอนนั้นเราพึ่งเลิกกับแฟนที่คบกันมา3ปีได้4เดือน ตอนนี้ผ่านมามองกลับไปรู้สึกได้ว่าตัวเองเพี้ยนๆในช่วงนั้น เพราะเลิกกันแรงมากคือเค้าหนีไปแต่งงานกับสาวบ้านรวยคนนึงแบบสายฟ้าแล่บ เราเป๋มากๆบ้าๆบอๆ กินเหล้าเละเลย )
ต่อ **
เราก็ทิ้งห่างจากบ้านหลังนั้นออกมาและไปเที่ยว สนุกสนานแต่กับเพื่อนๆสาว เพื่อนชายเราที่อกหักก็มาเที่ยวกับเราแทนเพื่อจะได้เจอสาวๆเพื่อนเราเยอะๆจะได้ดีขึ้น เรากะเพื่อนชายเราก็ไปฟิตเนตไปตลาดไปทำอะไรด้วยกันเพราะอกหักพร้อมกัน สนุกมากๆเพื่อนชายคนนี้สนิทมากนะคะเพื่อนตั้งแต่มัธยม
จนมีอยู่วันหนึ่ง ผู้ชายคนนึงในทริปโทรมาถามว่า เจ้ ผมไม่มีที่กินเหล้า ห้องเจ้ได้มั้ย เราก็ได้เลยสบายๆ เราเลยถามว่ามีใครบ้าง เขาก็บอกว่ามีเขากับแฟนเรา เราก็เลยโทรตามเพื่อนหญิงเราด้วย
พอเค้ามาช่วงแรกๆแฟนเราพูดประมานว่ากลับไปกินที่บ้านตัวเองไม่ได้ เพราะเลิกกะแฟนไม่อยากไปเจอ เราก็ไม่ได้ถามอะไรต่อสนใจกินแต่เหล้า จนเค้าก็กลับกันไปแล้วเราก็รู้มาว่าแฟนเค้าออกจากบ้านเค้าไปแล้ว เลิกกันแล้วประมานนั้น  จนพอเค้าเริ่มมาตามๆติดๆเราเราเลยรู้สึกว่าแน่แล้วเค้าชอบเรา ก็เลยได้คุยกัน ตอนนั้นเรากังวลกัวจะมีปันหา เพราะน้องแฟนเก่าของแฟนเราก็เป็นรุ่นน้องที่โรงเรียนมัธยม เคยเห็นผ่านๆตาตอนเรียน ห่างกัน2ปีแต่เราไม่รู้จัก แฟนเราก็เป็นรุ่นน้องเรา2ปีเหมือนกัน ไม่เคยคุยหรืออะไรมาก่อน พอเรากังวลเราก็ไปปรึกษาเพื่อนสนิทชายเราว่าเออได้คุยกับคนนี้ เพื่อนเราตกใจ คงไม่คิดว่าจะมาคุยกันช่วงก่อนหน้านี้เวลาเราไปไหนมาไหนกับเพื่อนชายเราเพื่อนชายเราก็ยังเล่าให้เราฟังนะว่า ไอ้นี่กับแฟนมันเลิกกันและก็เล่านั่นเล่านี่คุยกันตามประสา ตอนนั้นเราฟังผ่านๆหูเฉยๆ ตอนนี้เราก็คิดว่าตัวเองประสาทเหมือนกันที่มาคุยกับแฟนเรา กัวว่าน้องแฟนเก่าเค้าอาจจะเข้าใจผิดรึป่าว ว่าเราแอบคุยกัน แต่เราเล่าละเอียดได้ขนาดนี้คือไม่โกหกแน่นอน ไม่ได้ทำผิดศีลข้อ3แน่นอน ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องที่เค้าเลิกกัน  สักพักคุยกันไปมาเราเองเผลอไผลจนได้คบกันจริงๆ ตอนนั้นเราเลยถามไปว่าเลิกกับแฟนเก่าทำไมเค้าก็ไม่ได้บอกอะไรนะคะ บอกแค่ว่ามีปันหากันมานานแล้ว เรื่องเดิมๆ จนคบกันมาสักพักเราเริ่มรู้สึกเหนื่อยในความสัมพัน ช่วงนั้นโควิดด้วยค่ะ ตกงานแฟนเราก็ตกงาน แม่เราป่วยเป็นมะเร็งระยะสุดท้าย จนเสียชีวิตไปเมื่อปลายปีที่ผ่านมา เราเหนื่อยทั้งหาเงินเรื่องค่ารักษาทั้งการใช้ชีวิตให้รอด แล้วก็รับมือการสูญเสียเรื่องแม่ โดยที่มีความรู้สึกแปลกๆและเสียใจตลอดกับแฟนมาตลอดทั้งปี เค้าเหมือนไม่ได้รักอะค่ะ แต่บางทีก็ดูเหมือนรัก เขาร้องไห้หนักมากถ้าเราจะเลิก เพราะบางครั้งเรารู้สึกว่าเค้าไม่ค่อยโอเค บางทีก็รู้สึกว่าคิดผิดรึป่าวที่คบคือมีเรื่องให้เอะใจในการกระทำเสมอๆ จนปีที่แล้วผ่านไป ตอนนี้คบกันมาปีกว่าแล้วค่ะ พึ่งเริ่มสนิทกับแฟนได้นิดนึงจึงได้ดูโทรสัพเค้า ไปอ่านเจอแชทเก่าบังเอินเจอแชทแฟนเก่าที่เค้าลืมลบค่ะเพราะเป็นแอคเค้าที่ปิดไปแล้ว พอได้อ่านแล้วเปรียบเทียบการกระทำ เรารู้สึกเหมือนเค้ารักคนนั้นมากๆรักมากยอมให้ทุกอย่าง คือเราอ่านเจอในแชทนั้นว่าแฟนเก่าเค้าไปขายตัวค่ะ ที่ต่างประเทศ แฟนเราก็โอนเงินให้2-3หมื่นซื้อตัวให้กลับมาค่ะ แต่แฟนเก่าเค้าก็ยังทำคือไม่รับสายแล้วหายไปค่ะหายไปเหมือนอยู่กับใคร สองสามวันก็กลับมาง้อค่ะ แฟนเรารู้ทั้งรู้แต่รักมากไม่ยอมเลิก ต้องรักขนาดไหนกัน แล้วก็การดูแลเอาใจใส่ต่างๆ ที่เราไม่เคยได้รับ เค้าให้เงินแฟนเก่าเค้าใช้ทุกวันส่วนเงินเดือนแฟนเก่าก็ยกให้เอาไปใช้หนี้ แฟนเก่าเค้ามีหนี้สินอะไรประมานนี้ค่ะ กินอยู่เค้ารับผิดชอบเองทุกอย่าง การถ่ายรูปคู่ บทสนทนาคือรักกันมากสนิทกันมากค่ะเค้าดูเปิดใจให้คนนั้นมากอย่างกับคนละคนที่อยู่กับเราเลยค่ะ อันนี้ไม่ได้คิดไปเองนะคะ กับเราเราทำอะไรก็ผิดค่ะ ตำหนิไปหมด ทิ้งๆขว้างๆบางที เหมือนไม่ได้รักที่เราเป็นเราเลย จับผิดเราดูถูกเราเหมือนคนมีปม เราปรึกษาเพื่อนชายเราเค้าก็บอกว่าเค้าเป็นคนกลางไม่อยากพูดเยอะ แต่ก็พูดเป็นในๆว่าเสียดายเราควรมีชีวิตที่ดีได้แล้ว ผิดหวังมาเยอะแล้ว เพื่อนหญิงเราก็บอกให้เราเลิกค่ะ ทีแรกเราก็ไม่ได้คิดอะไรมาก พอเราอ่านแชทนั้นจนรู้เห็นทุกอย่าง เราร้องไห้สะท้านเลยค่ะ คือเขารักกันมากจริงๆ รักแบบเราไม่คิดมาก่อนเลยว่าแฟนเราอ่อนโยนได้ขนาดนั้น จนตอนนี้พอเรารู้ว่าเรารู้เหมือนช่วงหลังๆมาเค้าเริ่มดีกับเราบ้างจนได้เอาโทรสัพมาเล่นนี่แหละค่ะ พอเค้ารู้ว่าเราไปอ่านเขาก็ง้อเรานะคะ เค้าทำดีขึ้นทุกวันนะคะ แต่เหมือนตาเรามันสว่างแล้วอะค่ะ เขาพยายามขอโทดตลอดกับสิ่งที่เค้าเคยทำกับเรา เราโดนหนักจริงๆค่ะ โดยที่ไม่รู้เลยว่าที่เค้าว่านู่นว่านี่ตำหนิไม่ชอบในตัวเราอยากให้เราแก้ไขนั่นนี่ เราทำอะไรก็ไม่ดี รู้สึกตัวเล็กด้อยค่ามาตลอด เป็นเพราะเค้ายังไม่ลืมคนเก่า ถ้าถามทุกวันนี้เราก็ยังรักเขาเหมือนเดิม แต่ใจเราเริ่มชินๆชาในบางเวลา เหมือนบางทีก็ไม่อยากจะรักแล้ว แต่เขาก็ทำดีขึ้นอยู่เสมอ เราลบลืมเรื่องราวไม่ได้อะค่ะว่าเค้าเคยด้อยค่าเรา โดยที่เราไม่รู้ตัว แอบเจ็บใจค่ะนึกทีไรก็จี้ดๆ เหมือนถูกหยามศักศรี ถ้าแฟนเก่าเค้าได้มาอ่านคงดีใจนะคะ แต่เราไม่ได้แคค่ะ เราไม่ได้รู้เรื่องอะไรด้วยเลย ทำร้ายกันมาแล้วมาลงที่เรา เราก็ไม่มีสติในการเลือกแฟนเลยในตอนนั้น โทดใครไม่ได้ค่ะ โทดตัวเอง
ปล.เราเจอคลิปที่เค้ามีอะไรกับแฟนเก่าที่เค้าถ่ายกันเล่นๆไว้ด้วยนะคะ ในแชทเก่านั้น ตาค้างเลยค่ะทำตัวไม่ถูก
แบบนี้ถ้าไม่เรียกว่ายังไม่ลืมแฟนเก่าแล้วมาลงที่เรา ควรเรียกว่าอะไรดี
*ผู้หญิงคนนั้นทำผิดที่ให้อภัยไม่ได้แต่ก็เลิกไม่ได้ เพราะรักมาก จนมาเจอเรายังงี้รึป่าว ถึงเลิกได้แต่ก็ไม่เคยลืมเลย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่