เรียนต่ออะไรดีระหว่างสายอาชีพกับสายสามัญ

ตอนนี้อยู่ม.3ค่ะ อยากเรียนสายบัญชีเเต่ว่าไกลบ้านนิดหน่อยเเต่ถ้าจะเรียนก็ไปได้ไม่ได้เป็นปัญหาแต่จะมีนิดหน่อยตรงที่พ่อแม่เป็นห่วงพ่อเเม่ก็เลยอยากให้เรียนสามัญเพราะมันใกล้เเถมญาติๆก็บอกว่าถ้าอยากเรียนสายอาชีพก็เรียน4-6ไปก่อนเเล้วค่อยต่อปวส.ก็ได้แต่ใจเราอยากเรียนปวช.มากๆค่ะ พ่อเเม่ไม่ได้บังคับ แต่อยากลองคิดดู คำถามคือ
   ถ้าเรียน4-6ไปแล้วต่อปวส.บัญชี ที่เรียนมาตอน4-6จะได้ใช้มั้ยคะหรือเริ่มเรียนใหม่หมดเลย เเล้วระหว่าง ปวช. ปวส. ป.ตรีกับ4-6 ปวส. ป.ตรี  แนะนำแบบไหนมากกว่ากันคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่