โดนโกงค่าซ่อมมอเตอร์ไซด์ทำไงดี

กระทู้คำถาม
คือหลานชายเองมอเตอร์ไซด์ไปซ่อมกับช่างคนนึง ซึ่งซ่อมกันมาก็บ่อยไม่มีอะไร แต่ล่าสุดมีปัญหา

คือราวๆปลายพฤศจิกายน รถเสียก็เลยเรียกช่างมายกไปและตกลงจ่ายเงินก่อน 2000 ค่าซื้อของ

บอกก่อนว่าช่างเป็นพวกรับซ่อมรถเป็นงานเสริม ซ่อมในบ้านเลย งานจริงวิ่งรถคอก เลยไม่ค่อยมีทุน

(ตามเขาว่านะ) ต่อๆ เราก็เลยโอเคโอนไป สัญญาว่าจะเสร็จก่อนสิ้นปี ผ่านไปถึงสิ้นปีไม่เสร็จ เราก็โทร

ถามเรื่อยๆ มักได้คำตอบว่า งานหลักยุ่งและรอของ ซึ่งแรกๆผมให้หลานตามเรื่องเอง เลยไม่ได้สนใจเท่าไร

จนขึ้นปีใหม่มากลางมกรา ผมว่าชักนานเกินไปเลยโทรไปเช็ค เขาก็ยังให้คำตอบแบบเดิม ผมก็ไม่ค่อยดีล่ะ

แต่หลานยังบอกไปดูงานเรื่อยๆ งานก็เดินอยู่ จนปลายมกรา หลานบอกผมว่าช่างขอเบิกเงินเพิ่มอีก 6500

ผมว่าจะไม่ให้แต่หลานก็บอกว่าช่างไว้ใจได้ ผมก็เครียดๆว่ามีแววล่ะแต่หลานผมยืนยัน ผมเลยเลยโอนไป

ที่บอกว่าจะเสร็จก่อนกลางกุมภา ผมก็รอแต่แวะไปดูที่บ้านช่างเจอแต่รถไม่เจอคน ผมก็เริ่มหวั่นๆแล้ว และ

พอกลางเดือนกุมภาก็ไม่เสร็จ ที่นี้ขอเลื่อนเป็นปลายกุมภา ผมว่าผมโดนล่ะแต่ยังอดทนดู แต่สุดท้ายก็ตามนั้น

27/2 แวะไปดูรถยังจอดไม่ได้ทำอะไรเลย แถมในเฟสไปอยู๋นครศรีธรรมราชไปวิ่งงานรถคอก ผมโดนล่ะ

โดนๆแน่ๆ มีมีสัญญาณตรงเริ่มไม่รับสายผมล่ะ ตอนนี้กำลังหาทางเอารถกลับก่อน กลัวอะไหล่หายอีกเพราะ

มันนาน ส่วนเงินทำใจไปครึ่งนึงล่ะ เอาล่ะว่ามายาวเลยเข้าคำถาม

1.ถ้าเราจะเอารถออกจากบ้านเขาแต่เขาไม่อยู่บ้าน ไปทีไรก็ไม่อยู่แต่ข้างบ้านบอกมีคนเข้ามาดึกๆ ซึ่งผมไม่สะดวก
เราจะทำไงถึงเอารถกลับได้

2.ควรแจ้งตำรวจในการเอารถกลับไหม กลัวโดนข้อหาบุกรุก

3.ตอนนี้เราแจ้งข้อหาช่างได้ไหม พอรู้ว่าได้ฉ้อโกงลงฟ้องแพ่ง

4.ถ้าอะไหล่หายแจ้ง ลักทรัพย์ได้ไหม

5.justhat app ที่เข้ารับฟ้องข้อหาเงินน้อยแบบนี้ โอเคไหม มีใครลงแล้วมั่งครับ

6.คดีแบบนี้มันไปได้สูงสุดถึงขั้นไหน(ถ้าได้เงินคืนสำหรับคงสูงสุดล่ะ)

7.การประจานคนโกง เราไม่สามารถทำได้ใช่ไหม(อ่านผ่านๆตรงกฏหมายทวงหนี้)

ทำใจแล้วว่าส่วนใหญ่เงินสูญแน่ๆแต่คนโกงมันจะไม่โดนอะไรหน่อยเหรอ สุดท้ายก็คือเราโง่เอง

มันจบตรงแค่นั้นจริงๆเหรอ ผมโคตรเครียดเลย มันไม่เจ็บใจเรื่องเงิน มันเจ็บใจตรงเป็นไอ้โง่นี้ล่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบ ตอนนี้ผมแค่อยากระบายไว้เตือนใจตัวเอง โลกมันโหดร้ายแต่มัน

ไม่มีทางบรรเทาเลยหรือ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่