[CR] TG970 ไป Zurich ✈️ Lounge การบินไทยรอบนี้ดี @ Zurich, Swiss เลิกตรวจ Vaccine Passport & Mask ใส่บ้างไม่ใส่บ้าง

ก่อนอื่น ต้องบอกทุกท่านก่อน ว่าเป็นการเดินทางของลูกชายนะครับ กลับไปเรียนต่อปีสุดท้าย วันนี้เลยเดินทางด้วย ✈️TG970 บางกอก-ซูริก 
ครั้งนี้ ก็คนไม่แน่นมาก ผู้โดยสารประมาณ 50% ก็เดินทางด้วยชั้นประหยัด แต่นอนแบบ First Class 😅😁😆 
Check-in
           ครั้งนี้ เนื่องจากนโยบายของประเทศสวิสเซอร์แลนด์  Switzerland no certificate covid 19 no masks เริ่ม 17.02.2022 
   สายการบินก็ไม่ขอดูเลย ก็มีถามนิดหน่อยว่าฉีดจากที่โน้นมาแล้วเหรอ อะไรแค่นี้ จบ 
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

เนื่องด้วยเสบียงเยอะเลย ของฝากมิตรสหาย 2 ลัง 
           น้ำหนักจากตั๋วได้มา 30 กก. แต่ได้จาก สมาชิกบัตรเงินอีก 10 กก. (ช่วงนี้บินน้อย สถานะลดลง) 
     ในระหว่างเข้าแถวรอ Check-in ก็จะเห็น ปชส.การใช้ Loubge ของการบินไทย ลด 10% จ่าย 1,170 บาท จาก 1,300 บาท 

มาใช้บริการ Royal Silk Lounge  
          เวลานี้ Royal Silk Lounge  หรือ Lounge ของการบินไทย เปิดให้บริการที่เดียว คือ Royal Silk Lounge Main (D) หากเจอเหล่าเทพมาร กวนประสาทประชาชน เอ้ย กวนเกษีรณสมุทร ก็เดินไปทางขวามือ ก็จะเจอ 
            ครั้งนี้ ดูดีกว่าที่ผมเดินทางเมื่อปลายปีมากๆๆๆๆๆๆๆ อาหารเริ่มกลับมาดีขึ้น มีอาหารเยอะขึ้น ร้อนๆ มีตุ๋นซีโครงหมู แฮ่กึ้นเผือก เกี้ยวกุ้ง ฯลฯ 
และผลไม้ ของหวานมากขึ้น และมีไอศครีม ของการบินไทย Homemade Ice Cream 
             ครั้งนี้ หยก ใช้ไมล์แลกเข้าใช้บริการ Lounge 6,500 ไมล์ 

อันนี้ บรรยากาศที่ผมเดินทางเมื่อปลายปีที่ผ่านมา ==>  เจอการจัดการ Check-In ของ TG ก็มึนแล้ว เจอ Lounge E ของ TG รู้สึกหดหู่ใจ มึนหนักไปอีก น่าจะทำได้ดีกว่านี้  https://pantip.com/topic/41071423

Homemade Ice Cream ของการบินไทย 

บนเครื่องคนน้อยครับ แต่ยังเข้มงวดในการใส่ Mask 
         อาหารมื้อแรก หยกบอกว่า ไม่ได้ตื่นมากิน หลับยาวเลย เพราะกินจาก Lounge ไปเยอะ ทราบแต่ว่าเป็นแพนงไก่    แต่มากินก่อนเครื่องลง 

เครื่องลงแล้ว เข้ามาในอาคาร ผู้โดยสารส่วนหนึ่งก็ถอด Mask ออก แต่อีกส่วนหนึ่ง ใส่อยู่ปกติตามอัธยาศัยครับ 
หยก บอกว่า จนท. ตม. ยังใส่ Mask อยู่นะครับ แต่ จนท. ส่วนอื่น เช่น ตามสายพาน หรือศุลกากร ก็มีใส่บ้าง ไม่ใส่บ้าง ก็ไม่ได้ว่าอะไรกัน 
ส่วน ตม. สวิส ไม่ถามหา  Vaccine Passport  แล้วนะครับ 

ส่วนบนรถไฟ ก็เช่นกันครับ มีใส่ Mask และไม่ใส่ ก็ ตามอัธยาศัยครับ 

สรุปว่า ไม่ต้องตรวจอะไรทั้งนั้นครับ ก่อนขึ้นเครื่อง แต่ในไทย ตลอดจนอยู่บนเครื่อง และก่อนลงจากเครื่อง ยังเข้มงวดอยู่ครับ 
พอลงเครื่อง เข้าอาคารผู้โดยสาร ก็ตามอัธยาศัยเลยครับ จะใส่ ไม่ใส่ ตามสบาย certificate covid 19 ไม่ต้องใช้ , Vaccine Passport ไม่จำเป็นครับ 
           ก็ต้องติดตามกันต่อไปครับ 
                     ก็ชื่นชมว่า การบินไทยควรเปิด Lounge ใหม่ให้บริการ มาถูกทางแล้วครับ 

ก็เป็นข้อมูล Update สำหรับ ท่านที่จะเดินทางไปสวิสเซอร์แลนด์นะครับ 
ชื่อสินค้า:   TG970 , Lounge การบินไทย, Royal Silk Lounge
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่