ทำไมนักมวยมุมแดงถึงมีโอกาสชนะมากกว่านักมวยมุมน้ำเงิน

ไม่ว่าจะเป็นกีฬามวยสากล มวยไทย คิกบ๊อกซิ่งหรือว่าMMA จะสังเกตได้ว่านักมวยที่ชนะมักจะเป็นมุมแดง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามุมน้ำเงินจะไม่มีโอกาสชนะนะครับจริงๆแล้วความน่าจะเป็นที่จะชนะมันโอกาสมันก็ 50 50 นะครับตามทฤษฎีนะ แต่ว่าสถิติการชกมุมแดงมักจะชนะมากกว่า  ผมคิดว่าจริงๆแล้วการชกมวยมันมีปัจจัยหลายอย่างทำให้สถิติการชนะไม่เท่ากัน บทสรุปทางคณิตศาสตร์ไม่น่าจะพิสูจน์ได้ คิดว่าน่าจะมีผลทางจิตวิทยาของสีเพราะสีแดงให้อารมณ์กระตุ้นความฮึกเหิมและความกล้า และให้อารมณ์ความกระตือรือร้น ในส่วนของนักมวยมุมน้ำเงินอาจมีผลเล็กน้อยเพราะสีแดงให้อารมณ์ของความ อันตรายและความเครียด อาจทำให้นักมวยมุมน้ำเงินเกิดความกดดันเพิ่มขึ้นเล็กน้อย แต่ทฤษฎีแบบนี้อาจจะไม่เป็นจริงเสมอไปก็ได้เพราะว่ามวยมันเป็นกีฬาที่ชิงไหวชิงพริบกันและนักมวยส่วนใหญ่ก็มีจิตใจที่เข้มแข็งพออยู่แล้วผลทางจิตวิทยาอาจจะไม่ส่งผลกระทบมาก หรืออีกทฤษฎีหนึ่งเป็นเพราะว่าเขานิยมให้นักมวยที่ขึ้นป้องกันแชมป์อยู่มุมแดงซึ่งนักมวยที่เป็นแชมป์มักจะเก่งกว่าผู้ท้าชิงจึงทำให้สถิติการชกชนะมากกว่าจึงดูเผินๆเหมือนว่ามุมแดงชนะมากกว่า แต่ผมไม่แน่ใจว่าทฤษฎีสองทฤษฎีนี้อันไหนจะมีโอกาสเป็นไปได้มากกว่ากันนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่