[CR] [CR] เที่ยวเพชรบูรณ์ 3 วัน 2 คืน 2022 (เขาค้อ,ทับเบิก,ภูลมโล)

สวัสดีเพื่อนๆชาว Pantip ครับ หากจะนึกถึงที่เที่ยวใกล้กรุงเทพฯ อากาศดีๆเย็นสบาย เคล้าทะเลหมอกบางๆ จังหวัดเพชรบูรณ์ต้องอยู่ใน List ของใครหลายๆคนรวมถึงผมแน่นอนครับ

ทริปนี้ไปมาเมื่อเดือน มกราคม 2565 ที่ผ่านมา โดยเราตัดสินใจไม่ไปช่วงหยุดยาวปีใหม่ เพราะคนจะเยอะแบบนรกแตก เต็มตั้งแต่ห้องพักยันห้องน้ำกันเลยทีเดียว เลยตัดสินใจยอมลางานมาวันธรรมดาแทน เที่ยวมีความสุขเยอะกว่ามากๆครับ

เพื่อไม่ให้เป็นการเสียเวลา เราไปลุยกันเลยดีกว่า Go Go
--------------------------------------------

รายละเอียดทริปมีดังนี้ครับ

Day 1
                                                                                            1. จุดชมวิววัดกองเนียม
                                                                                            2. ทุ่งกังหันลมเขาค้อ
                                                                                            3. จุดชมวิวไปรษณีย์เขาค้อ
                4. The Blue Sky Resort Khao Kho

Day 2
                                                                                              1. ผาหัวสิงห์ ภูทับเบิก
                                                                                              2. อุทยานแห่งชาติภูหินร่องกล้า
                                                                              3. โรงเรียนการเมืองการทหาร (ดอกเมเปิ้ลสีแดงสวยมากๆ)
4. หมู่บ้านร่องกล้า (ชมดอกนางพญาเสือโคร่ง)
5. ลานหินปุ่ม

Day 3
1. ขึ้นภูลมโล (ชมทุ่งดอกนางพญาเสือโคร่ง)
2. เดินทางกลับ

ทริปนี้เราเดินทางด้วยรถยนต์ส่วนตัว ออกเดินทางจากจังหวัดนนทบุรี เวลา 23.00 กะว่าจะยิงยาวทีเดียวเพื่อให้ทันไปชมพระอาทิตย์ขึ้นบนเขาค้อ แต่เอาจริงๆไม่ไหวครับ 55 ตี 2 ก็ต้องแวะนอนกลางทางด้วยความง่วง

หลังจากงีบไปได้ 1 ตื่น เราก็มาถึงเพชรบูรณ์เวลาประมาณ 06.00 สัมผัสพระอาทิตย์ยามเช้าข้างทางกันครับ

ผมชอบเดินทางด้วยรถส่วนตัว อาจจะเมื่อยล้าบ้าง แต่แลกกับการที่เจอวิวตรงไหนสวยๆก็จอดรถแล้วลงมาถ่าย ซึ่งรถตู้หรือรถทัวร์มันไม่ตอบโจทย์ผมครับ 55

บางครั้งคนเรามักมัวแต่ไปโฟกัสที่จุดหมาย จนไม่ได้สนใจความสวยงามระหว่างทาง ผมว่าเป็นอะไรที่น่าเสียดายครับ

เดี๋ยวมาต่อนะครับ.....
ชื่อสินค้า:   จังหวัดเพชรบูรณ์
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่