เงินบุญ

สวัสดีครับ คือเครียดกับย่ามาก ย่าผมตามงานอยู่ตัวนึงเค้าบอกว่าเป็นงานของgesara,nesara ที่ตอนนี้เงียบไปแล้ว พวกที่บอกว่าอยู่ในงานก็เงียบ แล้วก็ทยอยออกจากกลุ่มกันหมด ทีนี้มีคนในกลุ่ม เค้าบอกว่าเค้าเป็นหัวหน้าสาย เค้าเลยชวนย่ามาลงทุนในอีกสายงานนึง เค้าบอกเป็นสายงานของคุณวรนนท์อะไรสักอย่าง ตอนนั้นย่าผมก็ลงทุน จำไม่ได้ว่า 100=กี่ล้าน ตอนที่อยู่กลุ่มนั้น เค้าไม่ค่อยส่งข่าว บางวันก็ส่งบางวันก็ไม่ส่ง จนอยู่ดีๆเค้าก็พูดมาว่า พวกเราโดนหลอกแล้ว แล้วเค้าก็หายไป สักพักก็มีคนที่เรียกตัวเองว่า"องค์ปู่"เข้ามาเค้าดูเป็นคนพูดเก่ง เค้าชวนประชุมผ่านไลน์ทุกวัน พูดวันละประมาณ2ชม. เค้าพูดคำนี้บ่อยมาก"งานจริง สำเร็จจริง จบจริง แต่แค่เวลามันไม่แน่นอน มันอยู่ที่ระบบ ระบบมันเก่า เงินมันเลยออกช้า " ย่าผมเล่าว่า เค้ามาอธิบายว่าเงินนี้มายังไง เค้าบอกว่า มันเป็นพินัยกรรมของในหลวงท่านร่างเอาไว้ เป็นโครงการ scb sme ภาคประชาชน ประเทศไทยเราเซ็นสัญญา ร่วมกับ209ประเทศ เค้าบอกว่าในหลวงเราเอาทรัพสินที่มีไปค้ำรึอะไรสักอย่างกับสหประชาชาติ แล้วสหประชาชาติก็ให้ประเทศเราเป็นเจ้าภาพในการปล่อยเงิน เค้าพูดว่า ถ้าเราเชื่อมลิงค์เก่ากับลิงค์ใหม่สำเร็จ เงินก็จะออก เค้าพูดเกี่ยวกับ stalink เค้าบอกว่ามันเป็นระบบใหม่ที่จะมาเเทนที่ระบบเก่า เค้าบอกว่า งานของเราเป็นงานพิเศษ ไม่มีวันหยุด เค้าส่งข่าวจากหน้างานทุกวัน ว่าตอนนี้ทำอะไร ทำขั้นตอนไหน *และให้มีการลงทุน*เค้าบอกว่า งานของเราเป็นงานพิเศษ ต้องจ้างพนักงานมาทำระบบ จึงจะต้องมีค่าใช้จ่ายทุกวัน และทุกๆสายก็ต้องเอาเงินเข้าระบบ ถึงจะปล่อยสัญญาณsmsได้ องปู่พูดว่า ตอนนี้เงินในบัญชีโชว์ในเครื่ององค์ปู่แล้ว แต่ยังใช้ไม่ได้เพราะยังไม่มีsmsแจ้งเตือนให้ใช้เงิน เค้าจะให้ลงทุนอาทิตย์ละประมาณ 1-3ครั้ง เค้าบอกว่าทุกครั้งที่จะปล่อยสัญญาณ(เงิน)จะต้องมีค่าใช้จ่าย แล้วเค้าก็จะมีงบลงทุน เช่น วันนี้สายที่1มีคนลงไม่พอ ให้สายเราลงทุนช่วย แล้วเราก็จะได้เงินตอบแทน *100=6,000,000* แต่ตอนนี้ยังไม่ได้นะครับ555 ผมรองานนี้มาประมาณ2ปีได้ ประมาณเดือนพฤศจิกา องค์ปู่บอกว่าเงินใกล้ออกแล้ว ต้องเตรียมตัวมาทำพิธีกัน (พิธีขอใช้เงิน)องค์ปู่ก็ชวนทุกคนไปอยู่รอที่ตำหนัก เค้าก็พูดว่าเงินใกล้จะออกแล้วก็พากันมารออยู่ที่น้ำหนาวนะลูก แต่ย่าผมก็ไม่ได้ไปเพราะไม่มีตังไป จนถึงกุมพา เงินก็ยังไม่ออก ก่อนปีใหม่เค้าก็บอกว่าจะตัดเป็นก้อนเล็ก จะได้จ่ายได้ไวๆ จะได้ใช้ก่อนปีใหม่ ได้ใช้ก่อนปีใหม่แน่นอน สรุปก็ไม่ได้ บางทีก็ท้อใจ แต่พอองค์ปู่พูด ย่าก็มีกำลังใจขึ้นมา ย่าวาดฝันไว้เยอะมาก ว่าจะทำอะไร จะปลูกบ้าน จะทำธุรกิจ จะย้ายไปอยู่ที่อื่น ย่าผมเคยเป็นนักธุรกิจที่ทำอสังหา แล้วย่าก็ล้ม เพราะสงครามอรักอิหร่าน ตอนนั้น ทุกวันมีแต่คนมาทวงหนี้ย่า จากที่จะได้กำไร200ล้าน กลับเป็นติดลบทั้งหมด ย่าต้องไปซ่อนเจ้าหนี้เพราะเค้าจะมาทวง ผมสงสารย่ามาก ทุกวันย่าก็จะรอฟังแต่ข่าวองค์ปู่ ว่าหวังกับเงินก้อนนี้มาก ผมไม่เชื่อ100%ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว แต่ย่าผมมีเพื่อนอยู่หลายคนที่ทำงานเกี่ยวกับเงินบุญ ทุกครั้งที่เค้าส่งข่าว ข่าวจะคล้ายๆกัน ย่าผมลงทุนครั้งละ100-200 ผมเลยไม่ได้ว่าอะไรย่า ถ้างานนี้มันจริงก็ดีไป ถ้าไม่จริงก็ขอให้สักวันมันโดนจับ เวลาที่หน้างานส่งข่าว เค้าจะส่งเป็นข้อความผ่านไลน์ เป็นการพิมพ์แบบปกติ ผมคิดว่าโครงการใหญ่ๆแบบนี้ทำไมส่งข่าวหน้างานมาง่ายๆแบบนี้ ถ้าผมเป็นประธานงานจริงๆ ผมจะพิมพ์เป็นไฟล์เวิดแล้วส่ง555 ผมรู้สึกว่ามันไม่เป็นทางการเลย ยังไงพี่ๆลองพิจรณาดูให้หน่อยครับ ว่างานนี้มันเป็นยังไง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่