แมวหลังบ้านร้องตลอดทำยังไงดีครับ

กระทู้คำถาม
มีบ้านที่อยู่ข้างหลังบ้านผมอีกทีนึง เค้าเลี้ยงแมวอยู่ในกรงหน้าบ้านตลอด แมวมันร้องเป็นช่วงๆบ่อยมาก ผมสงสารแมวครับ
ผมไม่แน่ใจว่า เค้าเอาแมวไว้ในกรงตลอดรึเปล่า แต่คิดว่าใช่ครับ เพราะ บ่อยครั้งที่ได้ยินแมวร้อง ผมก็ออกไปดูก็เป็นแมวบ้านนั้นร้องอยู่ในกรง, ตอนผมรดน้ำต้นไม้ แมวมันเห็นมันก็ร้องอยู่ในกรง, ตอนกลางวันไม่เห็นรถจอด แมวก็อยู่ในกรง, ตอนกลางคืน เห็นรถจอด คนน่าจะอยู่บ้าน แมวก็ยังอยู่ในกรง.

สงสารแมว แต่ก็ไปฟ้องอะไรใครไม่ได้ เพราะน่าจะไม่ได้เข้าข่ายทารุณสัตว์รึเปล่า

อยากทราบความเห็นว่าถ้าเจออย่างงี้ควรทำยังไงดีครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เข้าข่ายทารุณกรรมสัตว์เลี้ยงตัวเองครับ ผิดกม.มาตรา 22  เพราะเลี้ยงสัตว์เลี้ยงในที่ไม่เหมาะสมกับสภาพสัตว์เลี้ยง    รีบแจ้งหน่วยงานด่วน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่