เงินบำนาญชราภาพ ประกันสังคม 2564

ไม่แน่ใจว่า มาตั้งกระทู้ถูกห้องมั้ยนะครับ 
เพราะห่างหายไปจากเวทีนี้ ไปนานพอสมควร

พอดีถึงเวลาที่จะต้องได้เงิน(สะสม)ของเราคืนจาก ประกันสังคมซะที
และได้ทำการบ้านเรื่องนี้มาดีพอสมควรว่าจะต้องทำตัวยังไงที่จะได้ผลประโยชน์สูงสุด(ในมุมของตัวเอง)

มาวันนี้ เดือนนี้ ได้ไปยื่นเรื่องขอเงินบำนาญชราภาพคืนที่ สำนักงาน ปกสค 
เจ้าหน้าที่ได้แจ้งหลังจากยื่นเอกสารครบถ้วนแล้วว่า ให้รอผลการอนุมัติ 3 เดือน หลังจากวันที่ยื่น

เดี๋ยวนะ เราก็ไปยื่นหลังจากครบสถานะ 55 ปี ทันที
แต่ถ้าให้เรารอ 3 เดือน ( ไม่ว่าจะรออนุมติ รึ จ่ายเงินเข้าบัญชี เลยก็เหอะ )

แล้ว 3 เดือน ที่เราครบข้อกำหนดทุกอย่างไปแล้ว(ตามกฏหมาย)ล่ะ
จะต้องจ่ายเงินย้อนหลังเรามั้ยนะ ??

เพราะอะไรครับ ที่ต้องคิดแบบนี้ .....
เพราะว่า ตลอดเวลาที่เราอยู่ในบ้านประกันสังคม ตารางเวลา ทุกอย่างมันเป๊ะ ๆ ๆ ๆ  เว่อร์มาตลอด
ทั้งการส่งเงินสมทบ ก็ดี  การรับเงินว่างงาน ก็ดี รวมถึง การครบกำหนดทุกๆอย่างของการเบิกจ่ายเงินชดเชย เงินนุ่นนี่ 
มันต้องตรงตามที่เค้ากำหนดไปหมด

แต่ ..... ทำไมตอนที่เรา(มีสิทธ์ที่จะ)ได้ตืนบ้าง มันมีการ ลักหลั่น เรื่องเวลา แบบนี้ได้ล่ะครับ

แล้วถ้าเราลืมยื่นเอกสารภายใน 1 ปี หลังจากข้อกำหนดทุกอย่างครบ ( อายุครบ 55 , ออกจากการเป็นผู้ประกันตน บลาๆๆ )
เราก็จะถูก ตัดสิทธ์ นี้ เลยด้วยนะครับ 

รับฟังทุกข้อคิดเห็น และ ข้อแนะนำ(ถ้ามี)นะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่