[CR] ประตูแห่งกาลเวลา​ ณ​ อยุธยา​

อยุธยา เมืองเก่าของเราแต่ก่อน....
เปิดมาขนาดนี้ ใช่แล้วค่ะ
เราจะมาพาเที่ยวอยุธยา
ที่ไปกี่ครั้งก็เที่ยวไม่ทั่วสักที

ทริปนี้ความตั้งใจหลักของเราคือ
วัดพระงาม  +  คาเฟ่นั่งเล่นชิลๆ
เราออกจาก กทม.แต่เช้า
เพราะกลัวหลงค่ะ5555
สาวน้อย3คนช่วยกันเปิดmap ดูทางกันไป

สถานที่แรก วัดไชยวัฒนาราม
เป็นวัดเก่าแก่สมัยอยุธยาตอนปลายอยู่ติดริมน้ำ แทบจะเป็นแลนมาร์คของอยุธยาเลยก็ว่าได้
ครั้งนึงเราเคยมาแบบนั่งเรือมาด้วยค่ะ
บรรยากาศดีสุดๆ
ปกติจะเต็มไปด้วยนักท่องเที่ยวไทยและเทศ
แต่ช่วงนี้กลับเงียบมากๆ
เดินสบายแต่ก็น่าใจหายค่ะ
เราชอบที่นี่มากเลยค่ะ 
มากี่ครั้งก็รู้สึกเหมือนแวะมาเยี่ยมบ้าน
หรืออิฉันจะเคยมาเดินกับคุณพี่แถวนี้รึเปล่า^^

ต่อมา  แวะกราบพระคันธารราฐอายุกว่า 1,500 ปี ณ "วัดหน้าพระเมรุ"
จะบอกก่อนว่าเราหิวมากเลยแหละ555
เราจอดรถที่ลานจอดแล้วพุ่งตัวไปร้านตามสั่ง
อร่อยมากกกกกกกกก  และราคาถูกด้วยค่ะ
 ขออภัยที่จำชื่อร้านไม่ได้แต่อยู่ในลานจอดเลยค่ะ
ร้านในสุด​ จานนี้​ 50​ บาท

วัดหน้าพระเมรุราชิการาม
หรือที่เรียกสั้นๆ ว่า "วัดหน้าพระเมรุ"
จากประวัติเป็นเพียงวัดเดียวในเขตเมืองพระนครศรีอยุธยาที่ไม่ถูกทำลาย
เมื่อครั้งเสียกรุง
เชื่อว่าข้าศึกใช้วัดหน้าพระเมรุเป็นที่ตั้ง สถาปัตยกรรมต่างๆเลยคงอยู่มาให้เราได้ชมถึงปัจจุบัน 

ทางด้านหลังมีวิหารน้อย ที่ประดิษฐาน 
พระคันธารราฐ
สันนิษฐานว่าสร้างระหว่าง พ.ศ.1000-1200

และด้านหลังเองนั้นมีเจดีย์ราย 3 องค์
ที่มีรากไทรแผ่เข้าครอบคลุม
งามแบบน่าขนลุกมากเลยค่ะ

และแล้วก็มาถึงวัดพระงาม 
สถานที่ที่เราอยากมาเพราะคำว่า..
ประตูแห่งกาลเวลา
สถานที่แห่งนี้เป็นวัดร้างนะคะ
ตั้งอยู่ตำบลคลองสระบัว 

จุดเด่นจะมีซุ้มประตูโบราณที่ถูกล้อมด้วยต้นโพธิ์
จนได้รับขนานนานว่า
ประตูแห่งกาลเวลา  
เวลาแสงส่องผ่านมาจะสวยงามมากเลยค่ะ 

ด้านในจะเป็นลานกว้างๆตามสไตล์วัดโบราณ
มีเจดีย์เป็นองค์ประธาน
ล้อมด้วยคูน้ำ 
เรารู้สึกขนลุกอย่างบอกไม่ถูก
ในที่สุดก็ได้มาสถานที่จริงสักที 

หลังจากทัวร์มา3ที่ เริ่มหิวน้ำ หิวขนม
เราวนกลับมาข้างในโซนวัดราษบูรณะ
ก็เจอกับร้านนี้ค่ะ 

โบราณ ณ อยุธยา  

เป็นร้านที่วิวดีร้านนึง วิวพระปรางค์ค่ะ
 จะมีโซนด้านนอกริมถนนที่เป็นแบบโอเพนแอร์ และ แอร์  
และด้านในก็ยังมีที่นั่งอีกค่ะ 

เราเลือกแบบแอร์ นั่งสบายๆ
เรื่องวิวคือดีมากๆเลยค่ะ  

เราสั่งน้ำกับขนมมาทานเพิ่มน้ำตาล  
มีเซ็ทตู้สายไหม ไอศกรีมกะทิพร้อมเครื่อง
คือจัดมาแบบสวยงามมากๆเลยค่ะ 

เป็นร้านที่เราอยากแนะนำมากๆ 
ด้านหลังร้านมีของเก่าจัดโชว์
ให้ถ่ายรูปเยอะมากๆ​ เราชุดสุดคือ
ร้านของชำค่ะ​ ^^

จริงๆทางร้านมีอาหารคาว กุ้งเผา
อะไรแบบนี้ด้วยนะคะ ^^ 

เราไปปิดทริปนี้ด้วยขนมจีนค่ะ 
ร้านขนมจีนต้นก้ามปู อโยธยา  

รสชาติดี สถานที่นั่งสบายสไตล์ล้านนา
ราคาไม่แรงค่ะ 

จบแล้วค่ะสำหรับ อยุธยา ทริปสั้นๆของเรา
ถ้าเพื่อนๆไปที่ไหนแล้วประทับใจ
มาบอกต่อเราได้นะคะ

เราอยากรู้จัก​ อยุธยา​ เยอะกว่านี้​ ❤️

ชื่อสินค้า:   โบราณสถาน อยุธยา
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่