ขอความรู้จากท่านที่มีความรู้เรื่องประกันรถยนต์ป1ด้วยค่ะ

ขออนุญาตสอบถามพี่ๆทุกท่านนะคะ
พอดีคุณพ่อเราประสบอุบัติเหตุ ไม่มีคู่กรณี น่าจะหักหลบรถที่จะแซงอีกคน
ชนต้นไม่ ทำประกันป.1 ไว้ ทุน270,000 ไม่น่าจะสามารถซ่อมได้ค่ะ เพราะรถเละ เสียหายเกิน80% และเข้ารับการรักษาตัวที่โรงพยาบาลตั้งแต่วันที่28 - วันนี้และคาดว่าต้องพักรักษาตัวอีก1-2เดือน เนื่องจากต้องผ่าตัดหลายส่วน คุณหมอให้นอนราบ1เดือนเพราะกระดูกแตก สามารถพูดได้(ไม่ชัด)เพราะผ่าตัดกราม
สามารถสื่อสารโดยการเขียนได้

เรื่องรถ
เบื้องต้นมีการลงบันทึกกับสภ.แล้ว แต่ทางเราจะนัดประกันเข้ามาคุยกับคุณพ่อที่โรงพยาบาล(ห้องพิเศษ) แต่ทางประกันแจ้งว่า “ต้องสอบปากคำผู้ขับขี่ และทำบันทึกถ้อยคำครับ  ถึงลักษณะเกิดเหตุ “ ที่สภ. เท่านั้น ซึ่งเรามองว่า1-2เดือนมันนานเกินไปค่ะ และก็เห็นข่าวประกัน บ.นี้ กำลังขอปิดกิจการด้วยค่ะ
จึงทำให้เราไม่สบายใจอย่างมาก เพราะที่บ้านมีรถ1คัน สภาพทางบ้านก็คัดสนด้วยค่ะ ไม่รู้จะต้องดำเนินการ, หรือขั้นตอนต่อไปยังไงดี
สอบถามกับคนที่ไปถ่ายรูปที่เกินเหตุในไลน์ก็ไม่ค่อยตอบ
รบกวนขอความรู้จากพี่ๆทุกท่านด้วยนะคะ ขอขอบพระคุณจากใจจริงค่ะ

แสดงความคิดเห็น