ชวนท​ำ​"ไก่ทอดงา" อร่อยสุดๆ​ข้าวเหนียวร้อนๆต้องมาแล้วจ๊ะ

สวัสดีค่ะ​วันนี้มาชวนทำ"ไก่ทอดงา" กันค่ะ​ หมูแพงไม่ง้อก็ได้​ กินไก่ดีกว่า😁

สิ่วที่ต้องเตรียมมีแค่นี้ค่ะ

เริ่มแรกก็โขลก​สามเกลอ

กระเทียม​ พริกไทย​ ​รากผักชี​ ประมาณนี้นะคะ​ ​เสร็จแล้วก็หั่นไก่เป็นชิ้นยาวๆแบบนี้ค่ะ​ วันนี้เราใช้อกไก่​ค่ะ​ แต่ใครชอบส่วนไหนก็ตามสะดวกได้เลย

ทีนี้มาหมักกันค่ะ

นำสามเกลอใส่ลงไป​ ปรุงรสด้วย​ น้ำปลา​ ซอสฝาเขียว​ ซอสหอยนางรม​ น้ำตาลทราย

คลุกเคล้าเรียบร้อยแล้ว​ ใส่น้ำส้มสายชูลงไป​ จะช่วยให้ไก่ทอดของเราไม่อมน้ำมัน
ต่อด้วยงาขาวค่ะ​ใส่ได้ตามชอบเลยนะคะ

เสร็จแล้วให้เราผสมแป้งทอดกรอบ​ เทใส่ลงไปในไก่ที่เราหมักไว้
คลุกเคล้าให้ทั่วได้เลยค่ะ

หมักไว้ในตู้เย็น​1​ชม​ นะคะ​ เสร็จแล้วเตรียมตัวทอดได้เลย​ ตั้งกระทะใช้ไฟแรงก่อน​ พอน้ำมันร้อนให้ปรับเป็นไฟกลาง​ นำไก่ลงทอดได้เลยค่ะ

สีเหลืองสวยประมาณนี้นำขึ้นพักไว้ก่อนค่ะ
เตรียมเสริฟได้เลย​ ข้าวเหนียวร้อนๆสักหน่อย​ อร่อยเต็มสิบเลยค่ะ🥰

ขั้นตอนวิธีทำตามนี้ได้เลยค่ะ
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่