ขอความรู้เรื่องระบบแก๊ส LPG

ตอนซื้อรถมือสองมา ไม่คิดว่าตัวเองจะวิ่งเยอะครับ
กลายเป็นตอนนี้แทบจะเที่ยวทุกสัปดาห์ เฉลี่ยเดือนละ 2-3 พันโลครับ
รถที่ใช้คือ Altis 1.8 ตัวเครื่อง 2zr ค่าน้ำมันเฉลี่ยตกเดือนละ 4-5 พัน เติมโซฮอ 95 เฉลี่ยโลละสองบาท

มีความคิดจะไปติดแก๊ส LPG ถังโดนัท 
คิดว่าถ้าประหยัดไปโลละบาท วิ่ง 1 ปีก็คืนทุนค่าติดตั้งละครับ

อยากถามตามประเด็นนี้ครับ
1. ตอนนี้รถใส่โช้ค tein pro plus ถ้าใส่ถังแก๊สข้างหลัง ต้องเปลี่ยนสปริง/ปรับโช้คไหม หรืออัดลมยางล้อหลังเพิ่มขึ้นได้ ? ตอนนี้ล้อขอบ 16 เติมลม 32 สี่ล้อ
2. ระบบแก๊ส LPG แบบหัวฉีด มีวิธีการติดตั้งยังไงครับ มีชิ้นส่วนไหนเพิ่มเข้ามาในห้องเครื่องบ้าง และดูแลรักษา เช็คระยะ ยังไง
- เข้าใจว่ามีการเจาะท่อไอดี แล้วเดินหัวฉีดแก๊ส + ชิ้นส่วนควบ  การดูแลคือ สายยางเดินแก๊ส กับ กรองแก๊ส เข้าใจถูกไหมครับ
3. มีอู่รับติดแนะนำไหมครับ
4. ถ้าติดแก๊สถังโดนัทตรงหลุมอะไหล่ ตัวยางอะไหล่จัดการยังไงครับ มันอุ่นใจกว่าพกแค่ชุดปะยางฉุกเฉินจริงๆ

ตั้งใจจะใช้รถคันนี้ไปอีกต่ำๆ มากกว่า 5 ปี ครับ
ถ้าประหยัดไปได้ปีละสามหมื่น เอามาถัวค่าบำรุง ก็คงคุ้มทุนครับ
ระยะวิ่งทางไกลประจำคือไม่เกิน 500 โล ครับ คิดว่าแก๊สถังโดนัท 1 ถัง หาปั้มแวะเติมกลางทางก็น่าจะพอได้  ?

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่