ขนมปังโยเกิร์ตลูกเกด นวดมือ 5 นาที นุ้มมมนุ่ม มาทำกัน

มาเอาใจคนชอบกินขนมปังอีกแล้ว
วันนี้มาชวนทำ "ขนมปังโยเกิร์ต ลูกเกด"
สูตรนี้ทำง่าย นวดมือ 5 นาที 
เนื้อขนมนุ้มมมนุ่มมมมค่ะ 
ต้องบอกก่อนว่าสูตรนี้ไม่หวานนะคะ ออกเค็มนำนิดหน่อย 
ใครชอบหวานเพิ่มน้ำตาลตามชอบจ้า 

ส่วนผสม 
โยเกิร์ต 120 กรัม (ใช้ดัชมิลล์ 1 กระปุก) 
แป้งขนมปัง 250 กรัม 
ยีสต์ 1 1/2 ช้อนชา 
น้ำตาลทราย 30 กรัม 
เนยสดรสจืดละลาย หรือมาการีน 50 กรัม 
เกลือ 1/2 ช้อนชา 
ลูกเกด
น้ำมันพืชสำหรับทาโดว์นิดหน่อย

ชมคลิปวิธีทำ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

วิธีทำ

1. นำโยเกิร์ตและไข่ใส่ลงชามผสมคนให้เข้ากัน 
2. ใส่น้ำตาลทราย และยีสต์ คนให้เข้ากัน

3. เมื่อคนให้เข้ากันดีแล้ว ให้ใส่แป้งที่ผสมเกลือไว้ลงไป คนให้เข้ากัน จนไม่สามารถใช้พายคนได้จึงเปลี่ยนมานวดด้วยมือให้พอเข้ากัน

4. ใส่เนยละลาย นวดต่อประมาณ 5 นาที(จะนวดนานกว่านี้ก็ได้ค่ะ ) จนแป้งเนียนขึ้นฟิล์มตามภาพ

5. ทาโดว์ด้วยน้ำมันพืชเล็กน้อยเพื่อให้โดว์แห้งระหว่างพัก 
6. คลุมด้วยพลาสติกแรปและผ้า พักไว้ 50 นาที

7. เมื่อครบเวลา ให้นวดโดว์เพื่อไล่ลม และคลึงเป็นก้อนกลม

8. ใช้ไม้คลึงแป้ง คลึงเป็นแผ่นบางๆ ทาด้วยเนย และโรยด้วยลูกเกด

9. ม้วนโดว์เป็นโรลตามภาพจนถึงครึ่งแผ่น หลังจากนั้นใช้มีดหรือที่ตัดแป้งตัดเป็นเส้นตามภาพ

10. ม้วนโรลจนสุดแผ่นโดว์ ใส่พิมพ์โรฟ รองกระดาษไข
11. คลุมด้วยผ้า พักอีกครั้งประมาณ 15 นาที

12. เมื่อครบเวลา ทาด้วยไข่ผสมนม 
13. เพิ่มความน่ากิน โดยการตกแต่งด้วยลูกเกดอีกครั้งก่อนนำเข้าอบ หลังจากนั้นนำเข้าอบอุณหภูมิ 170 องศาเซลเซียส ไฟบนล่าง ประมาณ 20-30 นาที
แล้วแต่เตาแต่ละบ้าน แล้วแต่ขนาดของโดว์และพิมพ์ที่ใส่ค่ะ

อบเสร็จแล้วพร้อมเสิร์ฟค่ะ กินร้อนๆยิ่งนุ่มนิ่มค่ะ ลองทำกันดูนะคะ

สำหรับท่านใดไม่มีเตาอบ ใช้หม้อทอดไร้น้ำมัน หม้ออบลมร้อน หรือเตา DIY ก็ได้นะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่