แฟนเป็นคนไม่รู้ตัวว่าเครียด และ อารมณ์​เสีย กับคนรอบข้าง

เรียนเพื่อนๆชาว pantip
         ผมมีเรื่องรบกวนปรึกษาครับ
ผมมีแฟน อายุ 32 เท่ากันคบกันมา 8 ปี เป็นคนอารมณ์ดี​นิสัยดี พูดเพราะ น่ารักกับคนรอบข้างมากๆ ยอมคนง่าย ยอมแม้กระทั้งให้เพื่อนร่วมงานเอาเปรียบ​และโดนแกล้งบ่อยๆ ซึ่งตรงนี้ ผมเคยคุยกับเธอไปแล้ว หลายครั้ง.. แต่เธอไม่รู้ตัวเลยว่าเธอเป็นแบบนี้
     ช่วงหลังๆมานี้เธออารมณ์​ไม่ค่อยดีเครียด กับเรื่องงาน แต่เธอจะคอยบอกเสมอว่า ไม่ได้เครียดอะไร เวลามีเรื่องกระทบใจเธอ เธอจะอารมณ์​เสียและทะเลาะกับคนในครอบครัว โดยเฉพาะ​ผมเอง (ส่วนตัวก็มีเรื่องเครียดเหมือนกันแต่จะคอยเล่าระบายให้เธอฟังอยู่) ด้วยเหตุนี้เธอจริงคิดว่าผมเครียดตลอดๆ เวลามีปากเสียงกันเธอจะคอยบอกว่าผมเปลี่ยนไป ซึ่งอันนี้ยอมรับ.... ซึ่งเธอเองเครียดมากๆ และเปลี่ยนไป เช่นกัน พยายามบอกแต่เธอไม่ยอมรับเลยว่าเธอเครียด
   จะมีวิธีไหนบอกเธอและเธอเข้าใจตัวเองบ้าง เพื่อจะได้ช่วยให้เธอหายเครียด หรือบรรเทาทุกข์​ได้บ้าง โดยที่ไม่ทะเลาะกัน
     ขอบคุณ​ครับ... รบกวนด้วยครับ
เพี้ยนขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่