เมื่อรู้สึกว่าไม่เก่ง ไม่มีความสามารถ ไม่มีความสุข ไม่มีคุณค่าไม่มีความภูมิใจ ฉันทำอย่างไร

สวัสดีค่ะ  วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์  
เมื่อรู้สึกว่าตัวเองไม่เก่ง ไม่มีความสามารถ ไม่มีความสุข ไม่มีคุณค่าไม่มีความภูมิใจ
ฉันออกจากความรู้สึกนั้นอย่างไร

เคยมีช่วงเวลาที่ฉันรู้สึกว่าตัวเองไม่เก่งค่ะ
คิดว่าไม่มีความสามารถที่จะทำอะไรให้สำเร็จ  
อาจเป็นเพราะกดดันตัวเอง  และผิดหวังกับสิ่งที่ตั้งใจหลายครั้ง จนรู้สึกแบบนั้น
หมดพลังจะทำสิ่งต่างๆ ช่วงนั้นฉันไม่มีความสุขเลย ถึงกับคิดว่าตัวเองไม่มีคุณค่า 
น่าจะใกล้เคียงกับคำว่า  Imposter Syndrome รึป่าวนะ
เคยมีความภูมิใจหลายอย่างในอดีต  แต่พอโตขึ้น  เริ่มรู้สึกไม่มีอะไรเก่งเลย  
แต่ก็พยายามที่ทำให้ตัวเองรู้สึกดีขึ้น

เป็นช่วงเวลาที่บังเอิญได้บทเรียน
มื่อฉันตัดสินใจลองทำสิ่งใหม่ ๆ ค่ะ
การฝึกทำขนมทานเอง  มีความภูมิใจเล็กๆเกิดขึ้น  และกลับมามีความสุขอย่างไม่น่าเชื่อค่ะ 

วันนี้ฉันทำเค้กแครอท พร้อมกับเล่าให้คุณฟังถึงเรื่องราวของฉัน ผ่าน Vlog ของฉัน ในคลิปด้านล่างนี้ค่ะ
ขอบคุณที่รับชมและอ่านเรื่องราวของฉันค่ะ ยิ้ม
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่