โทรศัพท์มือถือ SAMSUNG S21 Ultra 5gb 512 ช๊อตอาการไฟเกิน นี้ แก้ไขอย่างไร ช่วยแนะนำทีครับ

พอดีผมเสียบสายช๊าตโทรสับอยู่ มันมี USB 2 เส้น แล้วที่เสียบตรงที่จุดบุหรี่ มันจะมีรูไว้เสียบต่อ ตัวอุปกรณ์อื่นได้ อีกอัน แต่ลูกชาย เอาหัวสาย USB ที่ว่าง อีกเส้นแหย่ ใส่ลงไปในรูที่เสียบ มันเลยช๊อต ผมรีบดึงที่ต่อ USB ออก แบบนี้มันจะมีอาการ เสียที่ไหนบ้างครับ ที่ตัวโทรศัพท์

1. เครื่องเสียเลยไม่สามารถซ่อมได้เลยหรือเปล่า

2. เสียที่เสียที่ตัวแบตของโทรศัพท์ (ถ้าเปลี่ยนแบ๊คใหม่หายไหม)

3.อาการแบบนี้จะเสียที่ Maind Bord โทรศัพท์เลยไหม หรือเสียแค่บางส่วน สามารถซ่อมได้ โดยไม่ต้องเปลี่ยน Maind Bord เพราะต้องการข้อมูลในโทรศัพท์ (( ถ้าเปลี่ยน Maind Bord แล้วจะเอาข้อมูลเดิมใน Maind Bord เครื่องเก่าออกมาได้ไหม พอดีมีพวก รหัส Key จากพวกโปรแกรม Google Authenticator ))  สำหรับ แอปที่จำเป็นต้องใช้ ด้วยน่ะครับ

4.หรือเสียแค่ตัว IC หรือช๊อต แค่บางส่วนของโทรศัพท์

มีใครที่รู้ช่วยแนะนำทีครับ ว่ามันเสียที่สวนไหน ของโทรศัพท์ ได้บ้างจากอาการที่ผม แจ้งไปน่ะครับ ตอนนี้กดเปิดไม่ติดครับ เป็นหัว  Type C ครับ เครื่องปกติดี แต่ว่ากดเปิดไม่ติดแล้วครับ มันน่าจะช๊อต แต่ไม่ทราบว่ามันช๊อตที่ส่วนไหนของโทรศัพท์ ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่