ไม่ชอบนิสัยพ่อแม่แฟนชอบขอเงิน

สวัสดีครับ 

ผมมีเรื่องอยากปรึกษาเพื่อนๆครับ
ตอนนี้ผมเริ่มคบผู้หญิงคนหนึ่ง นิสัยเธอโอเคมากเลย เราเข้ากันได้ทุกอย่าง ไทป์ตรงกัน และมีความสุขดีมาก
และตอนนี้เราเริ่มทำธุระกิจด้วยกัน และวางแผนมีลูกในอนาคตครับ

แต่ผมไม่ชอบครอบครัวเธอเลย
มีบางคนบอกว่ารักเขาต้องรักครอบครัวเขาด้วย ผมพยามแล้วครับ แต่ต้องเล่าก่อนว่า

พ่อแม่แฟนผมแยกทางกันตั้งแต่แฟนผมเด็ก
ทั้งคู่ มีแฟนใหม่ แต่ไม่มีลูก  
แฟนผมมีพี่ชาย1คนแต่ไม่เอาไหน แฟนไม่เคยพูดถึงและผมไม่เคยเจอหน้า
แฟนผมทำงานดิ้นรนตั้งแต่ยังเด็กรับจ้างปลูกผัก พอขึ้นปี1ก็ทำงานไปด้วยเรียนไปด้วย เซเว่นบ้าง ร้านกาแฟบ้าง ทุกอย่างทำมาหมด หาเงินไปโรงเรียนและจ่ายค่าเทอมเอง 
ทางบ้านแฟนไม่เคยซัพพอตแฟนผมเลย ไม่เคยถามว่าอยากได้อะไรไหม เงินพอใช้ไหม วันนี้เป็นยังไงบ้าง กินข้าวหรือยัง ทำงานเหนื่อยไหม ไม่มีเลยครับ
จะมีคือทักมา ขอเงิน เดือดร้อนเรื่องเงินบ้าง แฟนผมก็จะโอนให้ ทางพ่อแม่ตอนขอก็ไม่ได้ถามลูกเขาเลยว่ามีใช้ไหม (ล่าสุดเมื่อวานพ่อมาขอ17,000) อ้างว่าพ่อตกงานและจกลับไปอยู่บ้านกุมภานี้ (คงต้องมาจออีกเรื่อยๆเพราะตกงาน)
ผมเคยไปบ้านแฟนงานบุญ รอบหนึ่ง ไม่มีใครเตรียมกับข้าวให้เขาเลย แฟนผมต้องหากินเอง ไม่มีใครรอกินข้าว ผมแปลกใจมาก

ต้องบอกก่อนว่าผมไม่มีพ่อหมือนกัน มีแค่แม่ โดนเลี้ยงดูมาแบบพอมีพอกินดิ้นรนกันไป แต่แม่จะซัพพอตทุกอย่าง
จนตอนนี้ก็ยังคอยซัพพอต แม่ผมจะชอบถามว่าเหนื่อยไหม มีอะไรขาดเหลือบอกแม่นะ รวมถึง รถยนต์ มอไซ คอม จัดฟัน แม่เคยดูตลอดว่าลูกเราขาดอะไรและหามาให้โดนที่ผมไม่ต้องเอยปากเลย และแม่ผมไม่เคย ย้ำว่า ไม่เคยขอเงินผมเลย แต่ผมกลับชอบโอนเงินให้แม่ครับ เพราะท่านดูแลผมมาดี ผมเลยเต็มใจให้ท่าน 

ผมรักแฟนผมมากครับ และผมตั้งใจมากๆที่จะให้เขารวยไปกับผม สบายไปกับผม ผมไมีให้เขาลำบากเหมือนตอนเด็กอีกแล้วครับ
แต่กับพ่อแม่แฟน ผมกลัวเรื่องในอนาคต มากๆ ผมไม่ชอบนิสัยเอาเปรียบลูกเขาเลย และผมกลัวพวกเขาจะเป็นภาระใหม่ของครอบครัวเรา ผมควรจะจัดการความรู้สึกนี้ยังไงดีครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
ตัดเรื่องอารมณ์ออกไป
ตัดเรื่อง พ่อแม่เขาไม่ดี แม่คุณดี ออกไป
ใช้เหตุผล
คุณให้แม่คุณเท่าไร ให้เขาให้พ่อแม่เขาเท่านั้น

โดยที่ ถ้าคุณให้แม่คุณ 10,000 ต่อเดือน
เขาก็ให้พ่อแม่เขา 10,000 ต่อเดือน และในเมื่อพ่อแม่เขาแยกทางกัน ต้องแบ่งครึ่ง ให้คนละ 5,000 ต่อเดือน
ไม่เกินกว่านี้
ุคุยกับแฟนให้ชัดเจนค่ะ
เวลาพ่อแม่เขามาขอเงินเยอะๆ ให้แฟนคุณคิดหน่อยว่าคนแก่อายุเยอะ จำเป็นอะไรต้องใช้เงินเยอะๆ ขนาดนั้น
ค่ากินอยู่จริงๆ มันถึงขนาดนั้นไหม
อย่าส่งเสริมให้พ่อแม่ฟุ่มเฟือยเกินฐานะ

แฟนคุณควรคิดเรื่องเงินเก็บ สร้างครอบครัว ซื้อบ้าน ซื้อรถ ค่าเลี้ยงลูก ค่าเทอม ค่านู้นนี่นั่นเยอะแยะ
และต้องมีเงินเก็บสำรองไว้ใจยามจำเป็นด้วย
ธุรกิจมีรุ่งมีร่วง หรือช่วงชะลอตัว ไม่ใช่ได้เงินมาจะเอามาใช้ให้คนนั้นคนนี้หมดเพราะคิดว่าหาใหม่ได้
ถ้าเจอช่วงชะลอตัวสักปีนึงจะทำยังไง จะเอาเงินที่ไหนใช้
ความคิดเห็นที่ 15
แต่งแล้วได้ภาระ
ผมไม่เอาด้วย สร้างเนื้อสร้างตัวไม่ได้สักที

แต่ถ้าแฟนคุณคิดเป็น รู้เท่าทันพ่อแม่
ก็โอเค แต่ถ้าประเภทตกในกับดักกตัญญู หรือ
กตัญญูแบบไม่มีสติ ผมไม่ไปต่อ เสียเวลาชีวิตครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่