ทำไม ? พ่อแม่ถึงต้องเอาลูกตัวเองไปเปรียบเทียบกับลูกคนอื่น

กระทู้คำถาม
#ทำไม? "พ่อแม่ถึงต้องเอาลูกตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนอื่นครับ"       
ทั้งๆที่แต่ล่ะครอบครัวมันก็ต่างกัน ความชอบของแต่ล่ะคนมันก็ต่างกัน บอกว่าลูกตัวเองทำไมไม่เหมือนลูกคนอื่น มันก็แน่อยู่แล้วครับ เพราะลูกคนอื่นที่เขาเปรียบเทียบ เสื้อที่ใส่ก็ตัวล่ะพันกว่า รองเท้าคู่ล่ะพันสองพัน กางเกงตัวล่ะเท่าไหร่ ทั้งๆที่ลูกตัวเองใส่ เสื้อตัวล่ะร้อย รองเท้าคุ่ไม่ถึงร้อย กางเกงก็ตัวล่ะไม่กี่บาท เงินที่ลูกคนอื่นใช้ได้วันล่ะเท่าไหร่ ลูกตัวเองได้วันล่ะเท่าไหร่ พ่อแม่ก็ได้แต่เอาคนที่เห็นลูกคนอื่นมาช่วยพ่อแม่คนอื่นทำแค่อาทิตย์ล่ะครั้งมาเปรียบเทียบ 
   #ส่วนความเห็นส่วนตัวผม 
ผมคิดว่าปัญหาที่เด็กส่วนใหญ่หันไปพึ่งยาเสพติด หรือติดเกมส์ เพราะมันเป็นโลกอีกหนึ่งใบที่ทำให้เขามีความสุขได้ในขณะนึง เพราะว่าพ่อแม่ ได้แต่คอยเอาไปเปรียบเทียบกับคนอื่น โดยไม่สนใจความสามารถของลูกตัวเอง และยังไม่เคยแคร์ความรู้สึกของลูกตัวเองที่โดนเปรียบเทียบเลยส่าลูกจะรู้สึกอย่างไร 
   #ตัวผมเองโดนพ่อแม่เปรียบเทียบกับลูกคนอื่นเสมอ แถมทำอะไรก็ไม่เคยถูกในสายตาพ่อแม่ ถึงจะทำอะไรออกมาดีมีคนอื่นชม แต่ก็ไม่เคยได้รับคำชมจากพ่อแม่ เลย แต่ผมก็ไม่ได้ ติดยาเสพติดนะครับ ไม่กินเหล้า ไม่สูบบุหรี่ แต่ผมแค่รู้สึกไม่เข้าใจความคิดของผู้ใหญ่ 
   #ขอบคุณ ผู้ใหญ่ทุกๆคนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นด้วยนะครับ🙏
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่