ทำอย่างไรพ่อแม่ ถึงจะให้โอกาสแฟนได้อีกครั้งครับ

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องไม่สบายใจและเครียดมากๆจะมาเล่าให้ฟังครับ
คือตอนนี้ผมอายุ 23 มีงานประจำทำแล้วก็เพิ่งซื้อบ้านให้พ่อกับแม่อยู่ครับตอนแรกคือผมเคยมีแฟนมาก่อนหน้านี้ก็เลิกรากันไปปกติครับ แต่พอมาคนปัจจุบันผญ คนนี้ผมรู้จักกันมานานตั้งแต่สมัยเรียนครับเคยคบกันครั้งนึงแล้วเลิกรากันคบกันได้ 7 เดือน ครับ เหตุเพราะตอนนั้น พ่อกับแม่ เราไม่ค่อยชอบเรื่องมารยาทแฟนสักเท่าไร แฟนผมเป็นคนที่ปกติแล้วจะเป็นคนที่นิสัยเข้าหากับคนง่ายครับ คุยกับทุกคนได้ปกติแต่จะเป็นคนที่ไม่ค่อยรู้จักการปฏิบัติตัวกับผู้ใหญ่สักเท่าไร แต่ถามว่าเขาอยู่กับผมเขาดีมากๆครับไม่เคยมีเรื่องทะเลาะกันแรงๆเลยสักครั้งดูแลผมดี พอกลับมาคบกันอีกครั้ง ตอนแรกทางแม่ก็ให้อภัยครับซึ่งมองว่าตอนนั้นยังเด็กและอาจจะโตขึ้นแล้วด้วยอะไรประมาณนี้ครับจึงแนะนำให้ผมกลับมาคบกันอีกครั้ง ในตอนแรกผมไม่อยากกลับมาจนเขาเข้ามาทำดีเพราะที่ผ่านมาเขายังมีคุยกับผมในฐานะเพื่อนคนนึงตลอด จนผมใจอ่อนกลับมาคบกันแล้วก็ปกติครับ แฟนผมก็ดูแลดีมากเหมือนเดิมคอยดูแลคอยเอาใจใส่ผมไม่มีเรื่อง ผล คนอื่นเลยแม้แต่น้อย เข้ากับที่บ้านได้ดีคุยกับพ่อแม่เราปกติ พ่อกับแม่ผมก็รักและเอ็นดูมาก จนวันนี้ครับเมื่อสองอาทิตย์ก่อน แฟนผมเกิดแปลกไปขึ้นมา เข้ามาบ้านคุยกับพ่อแม่เราน้อยลง จนทำให้พ่อกับแม่ผมคิดว่า แฟนผมรู้สึกอึดอัดครับที่มีเขาทั้งสองคนอยู่ แต่แฟนผมมีอะไรก็คุยกับผมยังพูดถึงพ่อกับแม่ผมปกติครับซึ่ง พ่อกับแม่ผมวันนึงมาพูดกับผมว่าเขารู้สึกไม่โอเคกับแฟนผมเพราะก่อนหน้านี้เรื่องปฏิบัติตัวที่เปลี่ยนไปแล้วมีอยู่วันนึงแฟนผม เข้ามาบ้านโดยไม่ได้ไหว้พ่อกับแม่ผมเลย พ่อกับแม่ผมจึงเอาเรื่องทั้งหมดมาประติดประต่อกันว่า แฟนผมรู้สึกเปลี่ยนไปกับพวกเขาแล้วและไม่อยากมีพวกเขาอยู่ด้วย ในตอนนี้ พ่อกับแม่ผมก็บอกกับผมตามตรงว่าให้เลิกและบังคับให้ตัดขาดกัน แต่ผมได้คุยกับแฟนแฟนผมบอกเหตุผลที่เกิดขึ้นสืบเนื่องมาจาก เขาเครียดเรื่องที่บ้านและช่วงนั้นก็ทำงานจึงแสดงท่าทางและหลายๆอย่างออกมาแบบนั้นครับ  แล้วในส่วนตัวผมลึกๆแล้วผมคิดว่าแฟนผมไม่น่าจะเป็นคนแบบนั้นไปได้ครับ เพระาที่ผ่านมาแฟนผมยังนึกและเคารพพ่อแม่ผมมาโดยตลอด ในตอนนี้เราไม่ได้อยู่ด้วยกันแล้วครับเพราะที่บ้านผมเขาให้อภัยไม่ได้เลยและไม่เปิดโอกาสให้แฟนผมกับผมติดต่อกัน ตอนนี้ได้แต่คุยกันแบบลับๆครับซึ่งผมรู้สึกเสียใจและอยากจะรู้ว่าควรทำอย่างไรดีครับ อ่ออีกอย่างนะครับพ่อกับแม่ผมเขามองถึงความมั่นคงในการทำงานของแฟนด้วยครับ และตอนนี้ผมไม่รู้จะเอาอะไรมาพูดให้แกเปลี่ยนใจและยอมรับและให้โอกาสแฟนผมได้อีกครั้งครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คนเครียดๆ บางทีพูดน้อยลงจริงๆ ค่ะ ไม่มีอารมณ์มาพูดคุย ในหัวก็คิดแต่เรื่องนู่นนี่ แต่ไม่มีพฤติกรรมอื่นมช่มั้ยคะ พ่อแม่คุณอาจคิดมากไป คุณก็ต้องบอกท่านไปตามนั้นว่าแฟนมีเรื่องเครียดอยู่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่