อยากเป็นจิตแพทย์ต้องไปต่อสายไหน คณะไหนบ้างคะ

สวัสดีค่ะ คือว่าอยากสอบถามว่าถ้าอยากเข้าจิตแพทย์ต่อสายนี้ดีมั้ย หรือเข้าสายไหนดีค่ะ
ตอนนี้เราอยู่ม.3 กำลังจะขึ้นม.4 เลยอยากรู้ว่า ถ้าต่อสายวิทย์(สสวท.) จะดีรึเปล่า
หรือถ้ามีสายไหนแนะนำก็ช่วยแนะนำเราด้วยนะคะ
แล้วถ้าจบไปแล้วขึ้นมหาลัย ต้องไปต่อโรงเรียนไหนดี อยากรู้ว่าเข้ามหาลัยจุฬาฯได้หรือปล่าว แล้วต้องไปต่อคณะแพทยศาสตร์ใช่มั้ยคะ หรือปล่าวคะ
แล้วคณะนี้ต้องเรียนแพทย์แบบไหนหรอคะ แบบว่ามีเรียนการช่วงทำคลอด หรือดูพยาธิหรือผ่าตัดอะไรพวกนี้อ่ะค่ะ
ถ้าต่อสายนี้แล้วพอเรียนจบจะต้องไปเลือกสายเฉพาะทางใช่มั้ยคะ ต่อสายเฉพาะทางต้องเรียนที่รร.ต่อหรือปล่าวหรือออกไปดูงาน (อันนี้อธิบายไม่ค่อยถูกค่ะ อารมณ์เหมือนนักศึกษามาดูครูทำงานอะไรอย่างงี้อ่ะค่ะ)
ไม่ค่อยเข้าใจเกี่ยวกับสายเฉพาะทางน่ะค่ะ
ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมจะแนะนำเราก็แสดงความคิดเห็นได้นะคะ ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น